số dư đầu kì các tài khoản

• Thread starter vohoasen
  • Ngày gửi
V

vohoasen

Trung cấp
2/3/10
62
0
6
ha tinh
Đối với cty mới thành lập, khi tiến hành mở sổ kế toán thì căn cứ vào đâu để phán ánh số dư đầu kì của các TK: 111, 112, 411... vậy các bạn. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
khi mới bắt đầu hoạt động thì tất cả các tài khoản đểu có số dư là bằng 0. Khi phát sinh nghiệp vụ mới bắt đầu định khoản được

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Theo mình thì khi bắt đầu kinh doanh thì bạn căn cứ vào: Giấy CN ĐKKD của cty ghi hình thức góp vốn như thế nào, nếu là tiền mặt hoặc tền gửi ngân hàng thì tài khoản 1111 hoặc 112 có số dư đầu kỳ là số tền vốn đó.
Tài sản của Cty hiện có khi thành lập gồm những gì thì sẽ phản ánh vào số dư đầu kỳ của những tài khoản tương ứng.
và chắc chắn tài khoản 4111 là sẽ có số dư là số vốn đăng ký kinh doanh của cty bạn. và ngoài ra các tài khoản 431 sẽ có số dư đầu kỳ nếu cty bạn có đăng ký trích lập loại quỹ này.
Và các loại tài khoản khác theo mình là số dư sẽ bằng 0.

Y

yamsi

Guest
8/3/10
11
0
0
thủ đức
Theo mình thì khi bắt đầu kinh doanh thì bạn căn cứ vào: Giấy CN ĐKKD của cty ghi hình thức góp vốn như thế nào, nếu là tiền mặt hoặc tền gửi ngân hàng thì tài khoản 1111 hoặc 112 có số dư đầu kỳ là số tền vốn đó.
Tài sản của Cty hiện có khi thành lập gồm những gì thì sẽ phản ánh vào số dư đầu kỳ của những tài khoản tương ứng.
và chắc chắn tài khoản 4111 là sẽ có số dư là số vốn đăng ký kinh doanh của cty bạn. và ngoài ra các tài khoản 431 sẽ có số dư đầu kỳ nếu cty bạn có đăng ký trích lập loại quỹ này.
Và các loại tài khoản khác theo mình là số dư sẽ bằng 0.

đúng rồi. SDDK 441 duong nhien fai có chứ còn các tài khoản khác fai đợi khi có hoạt động kinh doanh mới fan ánh

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
Căn cứ vào giấy phép đăng ký kinh doanh bạn ghi số dư đầu kỳ đó vào Tk 411, và tài khoản 111 hay 112( do người góp vốn kinh doanh bằng tiền mặt hay tiền gửi thôi) còn tài khoản khác số dư tài khoản bằng 0.

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Đối với cty mới thành lập, khi tiến hành mở sổ kế toán thì căn cứ vào đâu để phán ánh số dư đầu kì của các TK: 111, 112, 411... vậy các bạn. :wall:

Theo luật kế toán thì tại ngày bạn được cấp giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh bạn sẽ mở sổ kế toán với số dư đầu kỳ tất cả các tài khoản = 0.
Tiếp đến bạn hạch toán các nghiệp vụ góp vốn phát sinh:
Nợ TK1....(tài sản ngắn hạn)
Nợ TK2....(tài sản dài hạn)
Có TK3... (nếu là vốn vay)
Có TK4...(nếu là vốn thực góp)
và các nghiệp vụ phát sinh khác.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Theo luật kế toán thì tại ngày bạn được cấp giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh bạn sẽ mở sổ kế toán với số dư đầu kỳ tất cả các tài khoản = 0.
Tiếp đến bạn hạch toán các nghiệp vụ góp vốn phát sinh:
Nợ TK1....(tài sản ngắn hạn)
Nợ TK2....(tài sản dài hạn)
Có TK3... (nếu là vốn vay)
Có TK4...(nếu là vốn thực góp)
và các nghiệp vụ phát sinh khác.

Đúng rồi đó, tất cả SDDK phải = 0 nhe, k được ghi SDDK TK 111 = số vốn điều lệ đâu. Bên mình làm PT cho mỗi TV khi góp vốn, vì họ góp k đủ, nên góp bao nhiêu mình lập PT bấy nhiêu. Nhiều người nói k có vốn làm sao hoạt động, đâu có sao, trong kế toán cho phép tự chi ra trước sau đó mới lấy tiền lại mà.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
To: newaccounting, yamsi, tambe
Bạn làm như vậy thì khi thực tế các thành viên góp vốn thì bạn sẽ hạch toán thế nào? Hạch toán tăng thêm 1 lần tiền (hoặc tài sản) hay không làm gì cả? Cả 2 đều sai nhé bạn.
Công ty mới thành lập thì niên độ kế toán đầu tiên tất cả các tài khoản đều phải có số dư đầu kỳ = 0 chứ.
Bạn xem lại nhé

K

ketoan1aHMC

Guest
29/5/08
40
0
0
Hà Nội
To: newaccounting, yamsi, tambe
Bạn làm như vậy thì khi thực tế các thành viên góp vốn thì bạn sẽ hạch toán thế nào? Hạch toán tăng thêm 1 lần tiền (hoặc tài sản) hay không làm gì cả? Cả 2 đều sai nhé bạn.
Công ty mới thành lập thì niên độ kế toán đầu tiên tất cả các tài khoản đều phải có số dư đầu kỳ = 0 chứ.
Bạn xem lại nhé

Bạn nói thì cũng có cái lý là đúng, còn các bạn khác cũng đều có cái lý đúng của mỗi người. Tất cả mọi người đều có cái đúng cái sai. 1 cái nhầm tai hại của mọi người là ko làm chặt chẽ, cho nên sổ sách kế toán ko chuẩn. Mình phân tích rõ cho các bạn nha:
1, Công ty mới thành lập thì tất cả các SDĐK đều = 0 là đúng, nhưng chưa chuẩn và đầy đủ. Vì khi kết thúc năm bạn làm thế nào để trên sổ cân đối tài khoản có hiện lên số tiền của TK 4111 chính là số tiền vốn đăng ký kinh doanh.
2, Khi công ty mới thành lập thì ko ai đóng tất cả số góp vốn kinh doanh vào quỹ tiền mặt đâu, cho nên ko thể định khoản vào TK 1111 đc

Việc này, theo mình giải quyết thế này là OK nhất (ko thể sai đc):
1, Khi mới bắt đầu, tất cả các SDĐK = 0.
2, Kế toán lập 1 phiếu kế toán với định khoản như sau:
Nợ TK 1388
Có TK 4111
số tiền = số vốn đăng ký kinh doanh (để cuối năm lên báo cáo TK 4111 sẽ có số tiền = số vốn kinh doanh)
3, Khi thành viên góp vốn thành lập công ty nộp tiền góp vốn thì:
Nợ TK 1111, 1121 (tiền mặt, tiền ngân hàng chuyển khoản)
Có TK 1388
4, Còn các nghiệp vụ ban đầu khác thì chắc các bạn đều biết giải quyết thế nào rùi.

Cái khó của kế toán khi làm cho 1 công ty mới thành lập khi làm báo cáo cuối năm thường ko biết thể hiện sao cho TK 4111 đúng = số góp vốn kinh doanh trên tờ GP KD.

Thân ái!
Hoàng Minh Châu
Công ty CP Đầu tư Phát triển Nhà và Đô thị Phú Gia
0904.189.512 - 0949.151.642
Y!: chang_kho_thuy_chung_1979_1102
Email: chauhm@phugia.jsc.vn
Web: http://www.phugia.jsc.vn

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Bạn nói thì cũng có cái lý là đúng, còn các bạn khác cũng đều có cái lý đúng của mỗi người. Tất cả mọi người đều có cái đúng cái sai. 1 cái nhầm tai hại của mọi người là ko làm chặt chẽ, cho nên sổ sách kế toán ko chuẩn. Mình phân tích rõ cho các bạn nha:
1, Công ty mới thành lập thì tất cả các SDĐK đều = 0 là đúng, nhưng chưa chuẩn và đầy đủ. Vì khi kết thúc năm bạn làm thế nào để trên sổ cân đối tài khoản có hiện lên số tiền của TK 4111 chính là số tiền vốn đăng ký kinh doanh.
2, Khi công ty mới thành lập thì ko ai đóng tất cả số góp vốn kinh doanh vào quỹ tiền mặt đâu, cho nên ko thể định khoản vào TK 1111 đc

Việc này, theo mình giải quyết thế này là OK nhất (ko thể sai đc):
1, Khi mới bắt đầu, tất cả các SDĐK = 0.
2, Kế toán lập 1 phiếu kế toán với định khoản như sau:
Nợ TK 1388
Có TK 4111
số tiền = số vốn đăng ký kinh doanh (để cuối năm lên báo cáo TK 4111 sẽ có số tiền = số vốn kinh doanh)
3, Khi thành viên góp vốn thành lập công ty nộp tiền góp vốn thì:
Nợ TK 1111, 1121 (tiền mặt, tiền ngân hàng chuyển khoản)
Có TK 1388
4, Còn các nghiệp vụ ban đầu khác thì chắc các bạn đều biết giải quyết thế nào rùi.

Cái khó của kế toán khi làm cho 1 công ty mới thành lập khi làm báo cáo cuối năm thường ko biết thể hiện sao cho TK 4111 đúng = số góp vốn kinh doanh trên tờ GP KD.

Uả nhưng mà cq thuế đâu có bắt buộc là bạn phải làm sao cho TK 411 = số góp vốn kinh doanh trên tờ GP KD đâu bạn.
Thực ra việc quy định về thời hạn góp đủ số vốn điều lệ là do cty tự quy định bạn ah. Mục đích là để cho các TV góp đủ số vốn điều lệ đề phòng trường hợp khi cty cần chi mà k có tiền để chi.

ducpho

ducpho

Trung cấp
12/9/08
117
1
0
quảng ngãi
Công ty mới thành lập thì tất cả các TK đều có số dư bằng o
- Bạn mở sổ kế toán ngày cấp GĐKKD
- Rồi bắt đầu hạch toán TK411 (N111,112,211/C411)

H

hoavt

Guest
30/7/10
2
0
0
37
Hà Nội

mình cũng nghĩ như vậy, mới thành lập thì
SD bằng 0 hết. công ty mình cũng mới thành lập, vốn góp bây giờ cũng mới dc có 1 ít thôi. khi nào góp mình làm phiếu thu và mới hạch toán vào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA