Thời hạn đăng ký giảm trừ gia cảnh

  • Thread starter lovers
  • Ngày gửi
L

lovers

Sơ cấp
4/6/09
50
0
0
ha noi
#1
Các bạn ơi giúp mình chút ! Công ty mình đăng ký MSTTNCN từ hồi tháng 9 và tháng 12 năm 2009. Nhưng chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh trong khi kê thuế cao hơn 4 triệu, mà mình lại không nộp thuế TNCN. Như vậy bây giờ mình làm đăng ký giảm trừ gia cảnh có sao không? và cần làm gì nữa?
 
A

anhhoa

Sơ cấp
8/1/09
2
0
0
Hà Đông
#2
Giảm trừ gia cảnh 2010

Các bác ơi giúp em với, hôm nay em đi làm đăng ký giảm trừ gia cảnh cho nhân viên trong công ty năm 2010 nhưng lên thuế họ lại bảo là hết thời hạn rui. Em thì cứ nghĩ là phải có MST mới làm giảm trừ!! Các bác có biết bao giờ thì có thể nộp lại. Giúp em vơi em lần đầu tiên làm về thuế TNCN
 
vochau83

vochau83

Thành viên thân thiết
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
#3
Không cần phải nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh cho cơ quan thuế nữa nha bạn. Khi DN có phát sinh tiền lương trên 4 triệu trở lên, người sử dụng lao động tự lập hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người lao động và lưu tại công ty, để sau này cơ quan thuế có kiểm tra thì mình đưa ra để kiểm tra chứ không nộp lên cơ quan thuế nữa nha bạn. Theo thông tư số 62.
 
Sửa lần cuối:
wrong

wrong

Thành viên thân thiết
16/10/07
718
0
0
35
Hà Nội
#4
Không cần phải nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh cho cơ quan thuế nữa nha bạn. Khi DN có phát sinh tiền lương trên 4 triệu trở lên, người sử dụng lao động tự lập hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người lao động và lưu tại công ty, để sau này cơ quan thuế có kiểm tra thì mình đưa ra để kiểm tra chứ không nộp lên cơ quan thuế nữa nha bạn. Theo thông tư số 20.

Bạn ơi, TT 20 ko có thông tin đó. Mà tớ cũng alo lên cục thuế rồi, họ bảo vẫn nộp lên như bt thôi
 
phuong8407

phuong8407

Thành viên thân thiết
27/2/08
112
3
0
vùng trời bình yên
#5
mình cũng bị trường hợp đó. cán bộ thuế nói là hết hạn nộp rồi (hạn là 31/1/2010) nếu đăng ký giảm trừ cho năm 2010. mình cãi đây là trường hợp phát sinh tăng trong năm (thực ra ko phải vậy), họ nói phải có chứng minh.
 
phuong8407

phuong8407

Thành viên thân thiết
27/2/08
112
3
0
vùng trời bình yên
#6
mình lên phòng thuế TNCN hỏi, được cán bộ quản lý nói sẽ xem thêm thông tư xem có cách nào để giảm trừ không. và hẹn mình gọi điện đến nhưng gọi hoài ko ai nhấc máy. chắc mai phải lên tận nơi thôi.
 
vochau83

vochau83

Thành viên thân thiết
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
#7
Mình trích từ Điều 2, thông tư 62 nhé, xin lỗi các bạn hôm trước đã post nhầm là thông tư 20:

2.4. Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh tế, các cơ quan hành chính sự nghiệp có bố, mẹ, vợ (hoặc chồng), con và những người khác thuộc đối tượng được tính là người phụ thuộc đã khai rõ trong lý lịch thì hồ sơ chứng minh người phụ thuộc do người lao động tự lựa chọn áp dụng theo một trong hai cách sau:

- Cách 1: Chỉ cần Tờ khai đăng ký người phụ thuộc theo mẫu số 16/ĐK-TNCN kèm theo Thông tư số 84/2008/TT-BTC có xác nhận của Thủ trưởng đơn vị vào bên trái tờ khai. Thủ trưởng đơn vị chỉ chịu trách nhiệm đối với các nội dung sau: họ tên người phụ thuộc, năm sinh và quan hệ với đối tượng nộp thuế; các nội dung khác, đối tượng nộp thuế tự khai và chịu trách nhiệm.

Trường hợp có sự thay đổi người phụ thuộc thì đề nghị Thủ trưởng đơn vị xác nhận vào tờ khai điều chỉnh.


Như vậy hồ sơ này cơ quan tự quản lý chứ cơ quan thuế không quản lý nữa các bạn ạ, mình đã hỏi lại rồi.
 
Sửa lần cuối:
wrong

wrong

Thành viên thân thiết
16/10/07
718
0
0
35
Hà Nội
#8
Mình trích từ Điều 2, thông tư 62 nhé, xin lỗi các bạn hôm trước đã post nhầm là thông tư 20:

2.4. Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh tế, các cơ quan hành chính sự nghiệp có bố, mẹ, vợ (hoặc chồng), con và những người khác thuộc đối tượng được tính là người phụ thuộc đã khai rõ trong lý lịch thì hồ sơ chứng minh người phụ thuộc do người lao động tự lựa chọn áp dụng theo một trong hai cách sau:

- Cách 1: Chỉ cần Tờ khai đăng ký người phụ thuộc theo mẫu số 16/ĐK-TNCN kèm theo Thông tư số 84/2008/TT-BTC có xác nhận của Thủ trưởng đơn vị vào bên trái tờ khai. Thủ trưởng đơn vị chỉ chịu trách nhiệm đối với các nội dung sau: họ tên người phụ thuộc, năm sinh và quan hệ với đối tượng nộp thuế; các nội dung khác, đối tượng nộp thuế tự khai và chịu trách nhiệm.

Trường hợp có sự thay đổi người phụ thuộc thì đề nghị Thủ trưởng đơn vị xác nhận vào tờ khai điều chỉnh.


Như vậy hồ sơ này cơ quan tự quản lý chứ cơ quan thuế không quản lý nữa các bạn ạ, mình đã hỏi lại rồi.
Bạn ơi, cái này cũng chỉ là hướng dẫn lập hồ sơ để nộp lên cơ quan thuế thôi. Chứ lưu hành nội bộ thì cần j phải cả xác nhận của Thủ trưởng nữa, rồi chịu trách nhiệm..
 
M

minhtuong2810

Sơ cấp
21/10/09
6
0
1
31
Gò Vấp - TP HCM
#9
anh/chị cho e hỏi tí ạ. e đăng kí giảm trừ gia cảnh cho nhân viên tho mẫu 16/ĐK trong mẫu đó có cột "Thời điểm tính giảm trừ" và cột " Thời điểm kết thúc giảm trừ". Mình phải điền thông tin như thế nào vào 2 cột này ạ?
 
vochau83

vochau83

Thành viên thân thiết
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
#10
Bạn ơi, cái này cũng chỉ là hướng dẫn lập hồ sơ để nộp lên cơ quan thuế thôi. Chứ lưu hành nội bộ thì cần j phải cả xác nhận của Thủ trưởng nữa, rồi chịu trách nhiệm..
Chứ theo bạn nếu nộp cơ quan thuế quản lý thì người khai là người chịu trách nhiệm chứ sao Chủ DN chịu trách nhiệm đúng không ạ? Theo mình hiểu đó là cơ chế tự khai, tự nộp, tự chịu trách nhiệm, dần dần giao cho DN làm và quản giống như thuế TNDN vậy đó!
 
L

lequynhhoa

Sơ cấp
18/12/07
23
0
0
hà nội
#11
Nhưng theo mình hiểu thì vẫn phải nộp tờ đăng ký mẫu 16/ĐK-TNCN lên cơ quan thuế, còn hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như: giấy khai sinh, hộ khẩu thì cơ quan chi trả giữ, ko fai nộp cho cơ quan thuế./.
 
T

thutrang1989

Sơ cấp
26/10/09
51
0
6
29
Hải Phòng
#12
Mọi người cho mình hỏi chút: thời hạn nộp tờ khai đăng ký gảim trừ gia cảnh cho năm 2010 là bao jờ hết hạn vậy? hồi đầu năm mình lên thuế hỏi thì bên thuế trả lời là để cuôi năm khi nào nộp quyết toán thuế TNCN năm 2010 thì nộp tờ giảm trừ giả cảnh cùng luôn. Nhưng cuối tháng 11 mình mang mẫu 16 lên hỏi cách khai 1 số chỉ tiêu thi` bên thuế lại bảo là hết hạn nộp tờ khai giảm trừ gia cảnh cho năm 2010 từ tháng 3/2010 rồi. hic! mình ko rõ là hạn nộp đăng ký giảm trừ cho năm 2010 chính xác là bao giờ nữa. Mọi người biết tài liệu nào nói vê thời hạn này chỉ giúp mình với :((
Tks mọi người nhiều :(
 
N

nhung84

Sơ cấp
4/11/07
33
1
8
34
Tp. Pleiku - Gia Lai
#13
Bạn này nói đúng nè, vẫn phải đăng ký và có dấu công văn đến của cơ quan thuế, hạn chót là ngày 30/1 hàng năm

Mọi người cho mình hỏi chút: thời hạn nộp tờ khai đăng ký gảim trừ gia cảnh cho năm 2010 là bao jờ hết hạn vậy? hồi đầu năm mình lên thuế hỏi thì bên thuế trả lời là để cuôi năm khi nào nộp quyết toán thuế TNCN năm 2010 thì nộp tờ giảm trừ giả cảnh cùng luôn. Nhưng cuối tháng 11 mình mang mẫu 16 lên hỏi cách khai 1 số chỉ tiêu thi` bên thuế lại bảo là hết hạn nộp tờ khai giảm trừ gia cảnh cho năm 2010 từ tháng 3/2010 rồi. hic! mình ko rõ là hạn nộp đăng ký giảm trừ cho năm 2010 chính xác là bao giờ nữa. Mọi người biết tài liệu nào nói vê thời hạn này chỉ giúp mình với :((
Tks mọi người nhiều :(
Thời hạn nộp hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh cho năm 2010 hết từ 30/1/2010.
 
Sửa lần cuối:
T

thienminh111

Sơ cấp
30/6/10
5
0
0
35
HN
#14
cho mình hỏi chút, như vâỵ nêú chưa đăng ký giảm từ gia cảnh của năm 2010 thì không đc giảm trừ phải ko bạn ?
 

Thành viên trực tuyến

  • thuyngoc1994
  • daongocnam0603
  • ninhduong86
  • thuongdan
  • phanhuong291




Xem nhiều