Xử lý tài sản cố định đã trích khấu hao theo thông tư 45/2013

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi myhao88, 4 Tháng sáu 2013.

11,679 lượt xem

  1. myhao88

    myhao88 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    76
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Phu Xuyen - Ha Noi
    Chào cả nhà! cả nhà cho em hỏi chút nhé! công ty em có 1 TSCĐ mua năm 2010 trị giá 17.000.000 và đã trích khấu hao được 8.500.000 rồi. năm 2013 có thông tư 45 hướng dẫn chế độ quản lý và trích khâu hao tài sản cố định. trong đó có điều kiện "Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên". Vậy tài sản trước của em đã khấu hao theo thông tư 203 không đáp ứng đủ tiêu chuẩn là tái sản cố định của thông tư 45/2013. trường hợp của em thì phải giải quyết ra sao hả các bác? mong các bác góp ý!
     
    Last edited: 4 Tháng sáu 2013
    #1
  2. Phạm Văn Khang

    Phạm Văn Khang Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,361
    Đã được thích:
    26
    Nơi ở:
    Thái Bình - TP.HCM
    Ðề: Xử lý tài sản cố định đã trích khấu hao theo thông tư 45/2013

    Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:
    ...
    11. Đối với các tài sản cố định doanh nghiệp đang theo dõi, quản lý và trích khấu hao theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC nay không đủ tiêu chuẩn về nguyên giá tài sản cố định theo quy định tại Điều 2 của Thông tư này thì giá trị còn lại của các tài sản này được phân bổ vào chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, thời gian phân bổ không quá 3 năm kể từ ngày có hiệu lực thi hành của Thông tư này...
    Bạn có thể chuyển qua CCDC phân bổ dần vào tài khoản 142 hoặc 242
     
    #2
  3. xuanhevu

    xuanhevu Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    66
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Xử lý tài sản cố định đã trích khấu hao theo thông tư 45/2013

    Như vậy nếu số năm còn lại mà bạn phân bổ khấu hao theo TT 203 nhỏ hơn hoặc bằng 3 ( năm) thì bạn sẽ không cần điều chỉnh lại trong TH bạn áp dụng pp trích KH theo đường thẳng.
     
    #3
  4. myhao88

    myhao88 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    76
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Phu Xuyen - Ha Noi
    Ðề: Xử lý tài sản cố định đã trích khấu hao theo thông tư 45/2013

    cảm ơn các bác nhiều! tài sản của em khấu hao còn 3 năm nữa các bác ah! Mà tài sản chuyển sang công cụ dụng cụ theo thông tư 45 từ ngày bắt đầu thông tư có hiệu lực đúng không ạ? Nếu chuyển sang công cụ dụng cụ em định khoản như thế này các bác xem giúp em có được không nhé!
    Nợ TK 153 8.500.000
    Có TK 211 8.500.000
    phản ánh số tiền phân bổ năm 2013
    Nợ TK 242 2.833.333
    Có TK 153 2.833.333
     
    #4
  5. xuanhevu

    xuanhevu Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    66
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Xử lý tài sản cố định đã trích khấu hao theo thông tư 45/2013

    Theo mình thì là:
    1. Bút toán giảm TSCĐ:
    Nợ 242: 8.5
    Nợ 214: 8.5
    Có 211: 17
    2. Bút toán phân bổ chi phí định kỳ:
    Nợ TK Chi phí
    Có 242: ( Số tiền tùy vào số năm bạn phân bổ nhưng không quá 3 năm).

    Bạn có thể hạch toán qua TK 153 nhằm tiện cho việc theo dõi Tài sản của Công ty mình./.
     
    Last edited: 4 Tháng sáu 2013
    #5
  6. myhao88

    myhao88 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    76
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Phu Xuyen - Ha Noi
    Ðề: Xử lý tài sản cố định đã trích khấu hao theo thông tư 45/2013

    cảm ơn các bác nhiều!
     
    #6
  7. hoa tuongvi

    hoa tuongvi Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hải Dương
    Ðề: Xử lý tài sản cố định đã trích khấu hao theo thông tư 45/2013

    Thời điểm bạn khấu hao là 2010 bây giờ cứ tiếp tục KH
     
    #7
  8. hope

    hope Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    29
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà nội
    Ðề: Xử lý tài sản cố định đã trích khấu hao theo thông tư 45/2013


    Làm sao mà tiếp tục khấu hao được, về nguyên tắc thì kết quả kinh doanh (P&L) không thay đổi nhưng sẽ ảnh hưởng đến bảng cân đối kế toán, tài sản hiện có của doanh nghiệp. Kế toán là con số biết nói mà
     
    #8
  9. thusuong711

    thusuong711 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    huế
    Ðề: Xử lý tài sản cố định đã trích khấu hao theo thông tư 45/2013

    Tscd (>30tr) đã khấu hao hết giờ chuyển sang ccdc thì hạch toán thế nào.
    N214/C211: vậy ts đó theo dõi như thế nào ạ. rồi còn trường hợp chưa khấu hao hết nữa, em rối quá mấy bác ơi
     
    #9

Chia sẻ trang này