Chế tài xử phạt vi phạm trong lĩnh vực thuế TNCN

  • Thread starter cagoca
  • Ngày gửi

4138 lượt xem

C

cagoca

Sơ cấp
14/7/08
38
0
6
Tp. HCM
Làm ơn cho mình hỏi, có thể tìm các quy định pháp luật về lĩnh vực chế tài xử phạt vi phạm luật thuế thu nhập cá nhân cho tổ chức chi trả thu nhập và cá nhân trong văn bản quy phạm pháp luật nào?
Có ai biết chỉ dùm mình với. Cảm ơn thật nhiều.
 
L

lamtientung

Thành viên thân thiết
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Làm ơn cho mình hỏi, có thể tìm các quy định pháp luật về lĩnh vực chế tài xử phạt vi phạm luật thuế thu nhập cá nhân cho tổ chức chi trả thu nhập và cá nhân trong văn bản quy phạm pháp luật nào?
Có ai biết chỉ dùm mình với. Cảm ơn thật nhiều.
- Áp dụng chung theo Luật QLT, quy định trong Luật thuế TNCN và các văn bản xử lỹ vi phạm hành chính trong lĩnh vự thuế
 
le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
bạn có thể trích cho mình một ít không? ví dụ vi phạm gì thì phạt và phạt bao nhiêu?
 
C

cagoca

Sơ cấp
14/7/08
38
0
6
Tp. HCM
Mình không tìm thấy các quy định về xử phạt về thuế tncn trong luật thuế tncn & nghị định 100.
Ở đây có ai biết về xử phạt của thuế thu nhập cá nhân ở đâu không?
Thanks
 
L

lamtientung

Thành viên thân thiết
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mình không tìm thấy các quy định về xử phạt về thuế tncn trong luật thuế tncn & nghị định 100.
Ở đây có ai biết về xử phạt của thuế thu nhập cá nhân ở đâu không?
Thanks
- Bạn xem Luật QLT; Nghị định 98/2007/NĐ-CP ngày 7 tháng 6 năm 2007 quy định về xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế thi hành Quyết định hành chính Thuế- Là hiểu ngay
VD theo NĐ 98:
Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.
2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày.
3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày.
4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày.
5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày.
6. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế.
7. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại Điều này đối với trường hợp được gia hạn nộp thuế theo quy định của pháp luật quản lý thuế.
Và bạn nhớ đã có Nghị định số 13/2009 sửa đổi, bổ sung một chút nữa nhé>
 

Thành viên trực tuyến

  • uniseo
  • auyeuch
  • 711
  • vykhanh123
  • TuanMinh_Win
  • Nhạc Bầu

Xem nhiều