Chỉ tiêu [08] trên tờ khai thuế TNCN

• Thread starter khoqua75
  • Ngày gửi
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
[08] Tổng TNCT trả cho cá nhân là các khỏan thu nhập bao gồm tiền lương. tiền thưởng và các khỏan thu nhập chịu thuế khác có tính chất tiển lương, tiền công mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã trả cho cá nhân ký HĐ lao động trong năm.

Như vậy tổng thu nhập chịu thuế có bao gồm BHXH, YT, TN hay ko? vì các khỏan này là thu nhập Ko chịu thuế.

Cty trong năm ko phát sinh thuế TNCN có phải làm quyết tóan thuế TNCN hay ko?

Cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
chỉ tiêu 08 là lấy trong thu nhập chịu thuế của mẫu 05AKK-TNCN (không bao gồm bảo hiểm)
còn "bảo hiểm bắt buộc" bạn đánh riêng vào cột 12 mẫu 05AKK-TNCN

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt

Vẫn phải làm quyết toán (6 tháng) và nộp hạn chót ngày 31/3/2010

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
[08] Tổng TNCT trả cho cá nhân là các khỏan thu nhập bao gồm tiền lương. tiền thưởng và các khỏan thu nhập chịu thuế khác có tính chất tiển lương, tiền công mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã trả cho cá nhân ký HĐ lao động trong năm.

Như vậy tổng thu nhập chịu thuế có bao gồm BHXH, YT, TN hay ko? vì các khỏan này là thu nhập Ko chịu thuế.

Cám ơn

Chỉ tiêu [08] trên mẫu 05/KK/TNCN = chỉ tiêu [18] trên mẫu 05A/BK-TNCN như bạn nói ở trên : Tổng TNCT trả cho cá nhân là các khỏan thu nhập bao gồm tiền lương. tiền thưởng và các khỏan thu nhập chịu thuế khác có tính chất tiển lương, tiền công mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã trả cho cá nhân ký HĐ lao động trong năm. (có cả BHXH, YT, TN và giảm trừ gia cảnh luôn đó)

chỉ tiêu [09] = [08] - Tổng TNCT của cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế
Chỉ tiêu [10] = chỉ tiêu [24] mẫu 05A/BK-TNCN

Chỉ tiêu [11] = chỉ tiêu [11]05B/BK-TNCN
Chỉ tiêu [11] = [11] - Tổng TNCN của cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế
Chỉ tiêu (13]= [12] * 10% hoặc = chỉ tiêu [13]05B/BK-TNCN

Sửa lần cuối:
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0

Vẫn phải làm quyết toán (6 tháng) và nộp hạn chót ngày 31/3/2010

Cám ơn bạn, bạn có thể cho mình văn bản nói về điều này nhé.
Nếu thật sự quyết tóan thì mình rất mệt vì cty mình là cty may rất nhiều CN. Do đó muốn nhập vào chỉ tiều [08] thì phải nhập hết các CN vào chỉ tiêu [05A]

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Nếu thật sự quyết tóan thì mình rất mệt vì cty mình là cty may rất nhiều CN. Do đó muốn nhập vào chỉ tiều [08] thì phải nhập hết các CN vào chỉ tiêu [05A]
cái này hôm qua mình đi tập huấn, thầy giảng kỹ lắm.
quyết toán in ra nộp, rồi xuất kết file gửi cho Cục Thuế
Thầy nói: cho dù nhân viên công ty bạn có thu nhập trên 4 tr hoặc dưới 4 tr thì bạn cũng nên đi đăng ký MST. ko bắt buộc nhưng cũng nên làm.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Chỉ tiêu [08] trên mẫu 05/KK/TNCN = chỉ tiêu [18] trên mẫu 05A/BK-TNCN như bạn nói ở trên : Tổng TNCT trả cho cá nhân là các khỏan thu nhập bao gồm tiền lương. tiền thưởng và các khỏan thu nhập chịu thuế khác có tính chất tiển lương, tiền công mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã trả cho cá nhân ký HĐ lao động trong năm. (có cả BHXH, YT, TN và giảm trừ gia cảnh luôn đó)

chỉ tiêu [09] = [08] - Tổng TNCT của cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế
Chỉ tiêu [10] = chỉ tiêu [24] mẫu 05A/BK-TNCN

Chỉ tiêu [11] = chỉ tiêu [11]05B/BK-TNCN
Chỉ tiêu [11] = [11] - Tổng TNCN của cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế
Chỉ tiêu (13]= [12] * 10% hoặc = chỉ tiêu [13]05B/BK-TNCN
cái này bạn Hương nói chuẩn hơn mình. bạn lấy ý kiến của bạn í đi.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38

Bạn trả bất kỳ 1 khoản tiền nào cho cá nhân đâu phải kê lên hết vào mẫu 05A/BK-TNCN

Tiết 2.1.3 điểm 2, Mục II Phần D thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008
2.1.3. Khai quyết toán thuế

Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo quy định cụ thể sau:

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
[QUOTE=huong85;632902]Bạn trả bất kỳ 1 khoản tiền nào cho cá nhân đâu phải kê lên hết vào mẫu 05A/BK-TNCN

Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo quy định cụ thể sau:[/QUOTE]

Là bạn í phải cũng phải kê hết số công nhân trong công ty, có khấu trừ hay ko cần biết. đúng lhông huong85

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
[QUOTE=huong85;632902]Bạn trả bất kỳ 1 khoản tiền nào cho cá nhân đâu phải kê lên hết vào mẫu 05A/BK-TNCN

Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo quy định cụ thể sau:

Là bạn í phải cũng phải kê hết số công nhân trong công ty, có khấu trừ hay ko cần biết. đúng lhông huong85[/QUOTE]

đúng rồi, liệt ke hết vào bảng ke 05A hoặc không 05B tùy vào hợp đồng lao động của NLĐ