UNC trả tiền người bán viết sai bị đẩy lại, hạch toán thế nào?

• Thread starter Gautrucxynh
  • Ngày gửi
G

Gautrucxynh

Guest
28/3/08
46
0
0
38
Hà Nội
Em làm UNC trả tiền hàng cho người bán, nhưng viết sai UNC nên tiền bị đẩy lại làm cho TGNH tăng lên ( khoản phải trả người bán), sau đó làm UNC khác để trả tiền.
Khi trả tiền hạch toán: Nợ TK331
Có TK 112
UNC viết sai tiền đẩy laij, hạch toán: Nợ TK 112
Có TK331
KHi viết UNC khác để trả KH hạch toán: Nợ TK331
Có TK 112
Có đúng k nhỉ? Vì em thấy hạch toán lần 2( tiền đẩy lại vì UNC sai ý) thì bên có 331 tăng lên, k khớp số liệu.
Giúp em với! Tks!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Em làm UNC trả tiền hàng cho người bán, nhưng viết sai UNC nên TGNH tăng lên ( khoản phải trả người bán), sau đó làm UNC khác để trả tiền.
Có TK 112
Có TK331
Có TK 112
Có đúng k nhỉ? Vì em thấy hạch toán lần 2( tiền đẩy lại vì UNC sai ý) thì bên có 331 tăng lên, k khớp số liệu.
Giúp em với! Tks!

Cuối tháng bạn lấy sổ phụ về và căn cứ trên đó nếu có phát sinh nghiệp vụ nào bạn hoạch toán cũng được mà.

G

Gautrucxynh

Guest
28/3/08
46
0
0
38
Hà Nội
Cuối tháng bạn lấy sổ phụ về và căn cứ trên đó nếu có phát sinh nghiệp vụ nào bạn hoạch toán cũng được mà.

Vấn đề là em đang làm BCTC, nên thấy bên có TK 331 tăng lên ( phần trả lại của UCN sai ý) thế thì k khớp với phát sinh có của phải trả người bán ở sổ chi tiết công nợ người bán. Em k biết em hạch toán như trên có đúng k nữa?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Vấn đề là em đang làm BCTC, nên thấy bên có TK 331 tăng lên ( phần trả lại của UCN sai ý) thế thì k khớp với phát sinh có của phải trả người bán ở sổ chi tiết công nợ người bán. Em k biết em hạch toán như trên có đúng k nữa?

Vậy bạn chỉ hoạch toán UNC đúng thôi,còn cái sai kia NH ko trừ đâu bạn ko hoạch toán phần đó.

G

Gautrucxynh

Guest
28/3/08
46
0
0
38
Hà Nội
Vậy bạn chỉ hoạch toán UNC đúng thôi,còn cái sai kia NH ko trừ đâu bạn ko hoạch toán phần đó.

Hình như chị k hiểu ý em. Như này nhé:
Khi làm UNC gửi ra NH trả tiền người bán 100tr, NH vẫn cắt tiền của mình trả NB bình thường, TGNH giảm 100tr.
Tại UNC sai nên vài ngày sau tiền bị đẩy lại, như vậy thu TGNH cũng tăng lên 100tr.
Hôm sau mình làm lại UNC để trả món bị UNC sai thì TGNH lại giảm đi 100tr.
Vậy khi tiền chuyển đi chuyển lại như vậy thì em nên hạch toán thế nào? Em làm như trên nhưng thấy chênh lệch phát sinh có với sổ chi tiết thanh toán với người bán.
Ngân hàng k trừ 2 lần nhưng khi phát sinh kiểu nghiệp vụ này thì TGNH bỏ qua k hạch toán à chị?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Khi làm UNC gửi ra NH trả tiền người bán 100tr, NH vẫn cắt tiền của mình trả NB bình thường, TGNH giảm 100tr.
Tại UNC sai nên vài ngày sau tiền bị đẩy lại, như vậy thu TGNH cũng tăng lên 100tr.
Vậy khi tiền chuyển đi chuyển lại như vậy thì em nên hạch toán thế nào? Em làm như trên nhưng thấy chênh lệch phát sinh có với sổ chi tiết thanh toán với người bán.
Ngân hàng k trừ 2 lần nhưng khi phát sinh kiểu nghiệp vụ này thì TGNH bỏ qua k hạch toán à chị?

1. Khi chuyển tiền thanh toán:

Nợ TK 331/Có TK 112

2. Bị trả lại

Nợ TK 112/Có TK 331

3. Chuyển lại UNC

Nợ TK 331/Có TK 112

N

ngocthanh

Guest
3/11/05
2
0
0
39
quang nam
Theo mình bạn nên chờ cuối tháng lấy sổ phụ ngân hàng về làm cho chắc.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
theo quan điểm tôi, thì chỉ đk chuyển trả tiền cho người bán 1 lần thôi, phần ngân hàng chuyển trả lại do sai UNC thì treo tại TK 3388. vì bản chất 2 TK này đều là TK loại 3 (nợ phải trả)
- Khi chuyển tiền trả cho người bán
Nợ 331/ Có 112
- Khi ngân hàng chuyển trả lại do sai UNC
Nợ 112/ Có 3388
- Chuyển trả lại
Nợ 3388/ Có 112

• Like
Reactions: huynhdao054
T

Trinh Duy Dinh

Sơ cấp
25/11/09
14
0
1
41
Ha noi
Hach toan TGNH

Em làm UNC trả tiền hàng cho người bán, nhưng viết sai UNC nên tiền bị đẩy lại làm cho TGNH tăng lên ( khoản phải trả người bán), sau đó làm UNC khác để trả tiền.
Có TK 112
Có TK331
Có TK 112
Giúp em với! Tks!
Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi, bởi khi bạn làm UNC thanh toán cho khách hàng bạn Hạch toán Tăng TK 331 do vậy khi khoản này không được thực hiện tất nhiên bạn phải ghi hoàn lại cho chính TK đó. Nhưng trong trường hợp này mình thấy sẽ xảy ra 2 trường hợp:
1. Bạn biết được UNC của mình bị sai tên hay STK khách hàng trước khi tiền bị trả lại. Trong trường hợp này bạn nên làm tra soát ngay với NH, như vậy bạn sẽ tiếtkieemfjm được nhiều thời gian và sẽ không phải viết lại UNC.
2. Tiền bị trả lạ do sai thông tin về KH. Trường hợp này thì bạn phải viết lại UNC thôi.
Hiện nay mình cũng đang làm kế toán giao dịch với NH. Bên mình giao dịch với NH BIDV và Agribank, mình mới lập được mẫu UNC bằng file Excel sử dụng giao dịch chuyển khoản được cả hai NH này. Nếu bạn nào có nhu cầu thì gửi mail lại cho mình nhé (hoặc gọi cho mình theo số: 0932 388699)

H

honghpt

Sơ cấp
11/1/10
25
0
0
39
Ha noi
minh cũng đang cần mẫu UNC vậy nhờ Tran Duy Dinh gửi cho mình 1 bản theo địa chỉ email:hongxiemht@gmail.com. cảm on nhiều nhé!

L

lhnhan

Sơ cấp
4/2/10
13
0
1
41
Hà Nội
Công ty mình thanh toán tiền nhựa đường cho 1 cty ở Hà Nam (ngân hàng Công thương Hà Nam), nhưng người lập ủy nhiệm chi lại ghi sai số tài khoản thành số tài khoản của 1 cty ở Thái Nguyên. Ngân hàng bên mình đẩy tiền đi Hà Nam nhưng số tiền đó lại bị đẩy lên Thái Nguyên. Hình như là bên NH Công thương cập nhật tự động thế nào đó mà cty ở trên Thái Nguyên vẫn nhận được tiền (Dù thông tin trên UNC chỉ đúng mỗi số TK). Họ rút ra tiêu hết. Đến khi cty mình phát hiện phản ánh lại thì NH CT Thái Nguyên bảo là không lấy lại được tiền nữa vì TK cty kia không còn tiền. Mà công ty ở Thái Nguyên lại không kinh doanh mặt hàng nhựa đường. Mình giờ không biết phải xử lý như thế nào cho đúng. (TK cty mình ở NH Nông nghiệp nên không kiểm tra được số tài khoản). Mong được chỉ giáo. Cảm ơn các bạn.

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Công ty mình thanh toán tiền nhựa đường cho 1 cty ở Hà Nam (ngân hàng Công thương Hà Nam), nhưng người lập ủy nhiệm chi lại ghi sai số tài khoản thành số tài khoản của 1 cty ở Thái Nguyên. Ngân hàng bên mình đẩy tiền đi Hà Nam nhưng số tiền đó lại bị đẩy lên Thái Nguyên. Hình như là bên NH Công thương cập nhật tự động thế nào đó mà cty ở trên Thái Nguyên vẫn nhận được tiền (Dù thông tin trên UNC chỉ đúng mỗi số TK). Họ rút ra tiêu hết. Đến khi cty mình phát hiện phản ánh lại thì NH CT Thái Nguyên bảo là không lấy lại được tiền nữa vì TK cty kia không còn tiền. Mà công ty ở Thái Nguyên lại không kinh doanh mặt hàng nhựa đường. Mình giờ không biết phải xử lý như thế nào cho đúng. (TK cty mình ở NH Nông nghiệp nên không kiểm tra được số tài khoản). Mong được chỉ giáo. Cảm ơn các bạn.

Chỉ còn đường duy nhất: Cty bạn kết hợp với ngân hàng cùng Công An để giải quyết.

C

chung hoang

Sơ cấp
22/5/10
14
0
0
thanh hoa
Theo mình thì nên làm thế này.
Sau khi phát hiện ra mình chuyển sai bạn sẽ sửa lại bút toán ngày hôm trước thành: Nợ TK 1388/ Có TK 112
Khi NH trả lại tiền vào TK của bạn thì bạn hạch toán: Nợ TK 112/ Có TK 1388
Đến khi phát hành UNC mới thì bạn hạch toán như bình thường: Nợ TK 331/ Có TK 112

M

minhquantec

Sơ cấp
9/1/09
12
0
1
hcm
Hoạch toán khi UNC bị sai

Chỉ cần hoạch toán UNC nào chuyển trả tiền cho khách hàng thôi. còn UNC bị sai NH trả về không cần hoạch toán.
Hoạch toán N112/C331 tiền đâu có vào Tk của khách hàng đâu mà hoạch toán trả lại tiền.

C

Chimrj

Guest
29/6/10
39
0
0
bac ninh

Công ty bạn không mở tài khoản tại Ngân hàng CT hả mà lại chuyển tiền Ngân hàng khác hệ thống thế.
Cái này bạn không phải lo về phía Ngân hàng đâu. Công ty bạn yêu cầu Ngân hàng truy thu người thực
hiện lệnh chuyển tiền của món tiền đó. Công ty bạn yêu cầu thời gian giải quyết và họ chắc chắn sẽ giải quyết
cho công ty bạn.
Còn về phần hạch toán thì theo chung hoang là đựơc

L

lhnhan

Sơ cấp
4/2/10
13
0
1
41
Hà Nội
Cảm ơn bạn Chimrj (Sao cm của bạn không có nút cảm ơn nhỉ). Công ty mình chủ yếu dùng tài khoản ngân hàng Nông nghiệp chứ không lập tài khoản ở ngân hàng khác. Mình đã gọi điện lên ngân hàng Công thương ở Thái Nguyên và họ cũng bảo như bạn nói. Tức là khi bên công ty kia có tiền chuyển về họ sẽ không cho rút mà để lúc nào đủ số tiền công ty mình chuyển họ sẽ chuyển trả lại cho công ty mình.

P

phuongthao_29

Guest
29/8/06
13
1
0
39
haiphong
Ui troi bạn ơi đâu phải hạch toán cầu kỳ như vây bạn chỉ cần hạch toán chuyển tiền một lần thôi_ không phải hạch toán bút toán chuyển trả lại làm j_ và hạch toán thêm phí chuyển tiền_hãy làm mọi việc đơn giản hơn_ vì thực chất bạn chỉ chuyển đúng số tiền đấy cho ngươi bán hàng cho bạn một lần

• Like
Reactions: Huệ080391
N

nguyenthuyhang2212

Guest
15/6/10
1
0
0
Ha Noi
UNC trả tiền người bán viết sai bị đẩy lại, hạch toán thế nào?

Theo mình sẽ hạch toán như sau:
* Khi chuyển tiền NH trả người bán
Nợ 331( tiền phải trả người bán)
Nợ 642(phí ngân hàng)
Có 112( tổng)
* Khi sai tài khoản và nhận lại số tiền NH chuyển thì định khoản ngược lại
Nợ 112(tiền phải trả người bán)
Có 331( tiền phải trả người bán)
Như vậy công nợ không có gì thay đổi ( Nợ 331 với Có 331 hết)
* Khi viết UNC khác để trả KH thì hạch toán bình thường
Nợ 331(tiền phải trả khách hàng)
Nợ 642(phí ngân hàng)
Có 112(tổng)
Như vậy công nợ sẻ giảm xuống!!!!!!

H

huyenvtkt

Guest
27/11/07
21
0
0