phế liệu thu hồi

• Thread starter uocnguyen
  • Ngày gửi
U

uocnguyen

Guest
23/2/10
16
0
0
37
bac ninh
bà con ơi cho mình hỏi tí xíu
công ty mình sản xuất thép hàng ngày đều có phế liệu.
vậy khi mình bán phế liệu thì định khoản như thế nao, giá bán và giá vốn sẽ định khoản sao đây?
cty mình mua phôi-cán ra thép. trong quá trình cán đó sẽ thừ ra đầu mẫu và hàng vỡ bị loại ra.
ai biết chỉ giúp mình với, mình đang cần gấp

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
vậy khi mình bán phế liệu thì định khoản như thế nao, giá bán và giá vốn sẽ định khoản sao đây?
cty mình mua phôi-cán ra thép. trong quá trình cán đó sẽ thừ ra đầu mẫu và hàng vỡ bị loại ra.
Khi thu hồi phế liệu nhập kho, bạn hạch toán :
Nợ 152 / Có 154 : giá nhập.
Khi xuất bán, bạn hạch toán :
Nợ 632 / Có 152 : giá xuất.
Nợ 111, 112 ... : giá thanh toán.
Có 511 : giá bán.
Có 3331 : thuế GTGT.

U

uocnguyen

Guest
23/2/10
16
0
0
37
bac ninh
nhưng anh ơi em muốn hỏi anh rõ hơn chut được không
vd: khi mua phôi giá 8.300đ/kg, tiếp đó là cho vào cán thép, và thu được thành phẩm là thép v.mà khi bán thép thì giá là 10.000đ/kg. vậy giá vốn của thép phế liệu là bao nhiêu hả anh? nó không thể là 8.300đ/kg phai không a?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
nhưng anh ơi em muốn hỏi anh rõ hơn chut được không
vd: khi mua phôi giá 8.300đ/kg, tiếp đó là cho vào cán thép, và thu được thành phẩm là thép v.mà khi bán thép thì giá là 10.000đ/kg. vậy giá vốn của thép phế liệu là bao nhiêu hả anh? nó không thể là 8.300đ/kg phai không a?
Phế liệu thu hồi do DN tự đánh giá bạn ạ. Bạn có thể căn cứ vào giá phế liệu bán ra để xác định giá vốn cho phù hợp.

U

uocnguyen

Guest
23/2/10
16
0
0
37
bac ninh
à nhân tiện anh cho em hoir thêm về phần giá vốn thành phẩm được không ạ.
công ty em sản xuất thép, mà ngày nào cũng có thành phẩm nhập kho, và ngàyv nàoậ cũng có sản phẩm bán ra.vậy em phải tính giá vốn nhw thế nào(công ty em tính theo phương pháp bình quân cuối kỳ

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM

da la phe lieu thu hoi thi lam gi con gia von nua
nen thi thu hoi ban phe lieu dinh khoan N112,111,131/C711 (Theo thong tu 130/2008/tt-btc thi phe lieu thu hoi duoc coi la khoan thu nhap khac)

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
à nhân tiện anh cho em hoir thêm về phần giá vốn thành phẩm được không ạ.
công ty em sản xuất thép, mà ngày nào cũng có thành phẩm nhập kho, và ngàyv nàoậ cũng có sản phẩm bán ra.vậy em phải tính giá vốn nhw thế nào(công ty em tính theo phương pháp bình quân cuối kỳ
Giá vốn bạn xác định một lần vào thời điểm cuối tháng. Trong tháng khi nhập, xuất kho bạn chỉ theo dõi về số lượng trên sổ chi tiết thôi (bên cạnh việc theo dõi doanh thu, thuế GTGT)

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
nen thi thu hoi ban phe lieu dinh khoan N112,111,131/C711 (Theo thong tu 130/2008/tt-btc thi phe lieu thu hoi duoc coi la khoan thu nhap khac)

Câu trả lời chính xác.
Lần sau nhớ viết chữ có dấu nhé bạn.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Khi thu hồi phế liệu nhập kho, bạn hạch toán :
Nợ 152 / Có 154 : giá nhập.
Khi xuất bán, bạn hạch toán :
Nợ 632 / Có 152 : giá xuất.
Nợ 111, 112 ... : giá thanh toán.
Có 511 : giá bán.
Có 3331 : thuế GTGT.

Hình như là bạn đang nhầm. Định khoản thế này là bán nguyên vật liệu chứ đâu phải bán phế liệu?

Sửa lần cuối:
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Hình như là bạn đang nhầm. Định khoản thế này là bán nguyên vật liệu chứ đâu phải bán phế liệu?
Nếu thu hồi phế liệu và nhập kho thì bạn ghi Nợ 152 / Có 154 (tự ước tính giá trị phế liệu nhập kho). Bạn có thể tìm đọc trong quyển hệ thống Tài khoản kế toán ban hành kèm theo quyết định 15 của Bộ Tài chính. Và khi bán thì ghi nhận giá vốn, doanh thu.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Thông tư số 130/2008/TT-BTC chỉ hướng dẫn về thuế TNDN, không hướng dẫn hạch toán. Bạn đã đồng nhất "khoản thu nhập khác" với TK 711 không phải lúc nào cũng đúng. Trong thông tư nói trên, khoản thu nhập từ góp vốn đầu tư, liên doanh, liên kết ... cũng coi là thu nhập khác nhưng đâu đã hạch toán qua TK 711 !

U

uocnguyen

Guest
23/2/10
16
0
0
37
bac ninh
trời ơi, các bác mỗi người 1 ý kiến, vậy em phải nghe theo ai đây?
các bac giúp em cách hợp lý nhất nào

U

uocnguyen

Guest
23/2/10
16
0
0
37
bac ninh
Giá vốn bạn xác định một lần vào thời điểm cuối tháng. Trong tháng khi nhập, xuất kho bạn chỉ theo dõi về số lượng trên sổ chi tiết thôi (bên cạnh việc theo dõi doanh thu, thuế GTGT)

anh nói rõ hơn giúp em được không ạ. công ty em lam theo phương pháp nhật ký chung.vậy hàng ngày đều phát sinh nghiệp vụ. mà ngày nào cty em cũng xuất hàng. vậy thì chẳng lẽ phần định khoản giá vốn lại không làm ngay khi phat sinh nghiệp vụ bán hàng đó sao? anh có thể hướng dẫn em cụ thể hơn được không ạ?
cảm ơn a nhiều nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA