Làm sao để không phải khấu trừ 10% thuế TNCN?

• Thread starter bongtrang999
  • Ngày gửi
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Chào các bạn!

Cho mình hỏi có cách nào để không phải khấu trừ 10% khi mà TV góp vốn trong Cty mình nhận được khoản tiền không thường xuyên (VD như lâu cty có nhận thiết kế website, TV nào có tham gia thiết kế thì được nhận tiền thiết kế, khoản tiền này lâu lâu mới phát sinh 1 lần, nên Cty không ký HD dài hạn với người thiết kế được) và vấn đề nữa là những TV này điều có ký HDLD dài hạn với 1 nơi khác nữa nhưng chắc chắn là khi cộng tiền cả 2 nơi và giảm trừ gia cành sẽ không đến mức đóng thuế.

Vậy mình phải làm sao vì ai cũng không muốn tiền nhận đã ít rồi mà còn phải trích lại 10% nộp cho cục thuế, không biết khi hoàn lại có dễ dàng không.

Mình nghe nói có thể làm cam kết theo mâu23/BCK-TNCN để cam kết không đến mức đóng thuế. Nhưng với điều kiện là chỉ có duy nhất 1 nguồn thu nhập. Nếu có duy nhất 1 nguồn thu nhập đủ sống mà không phải đóng thuế nữa thì cần gì phải kiếm thêm nguồn khác nữa.

Nên mọi người có ai rành về việc này giúp mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungdung

Guest
4/6/07
7
0
1
Tp.Hồ Chí Minh
Cục thuế chỉ thu hộ tiền cho ngân sách nhà nước thôi bạn ạ.Người Mỹ họ thường nói :"Luật pháp nào cũng có kẽ hở".Bạn cố gắng vận dụng tùy theo từng trường hợp thôi,sẽ có đường lách cho bạn mà.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Cục thuế chỉ thu hộ tiền cho ngân sách nhà nước thôi bạn ạ.Người Mỹ họ thường nói :"Luật pháp nào cũng có kẽ hở".Bạn cố gắng vận dụng tùy theo từng trường hợp thôi,sẽ có đường lách cho bạn mà.

Cho mình hỏi thế này nhe. Trong số các TV góp vốn vào Cty mình có 2 người biết thiết kế web. Do Cty mình mới thành lập, chưa có lợi nhuận nhiều nên chưa thể họp HĐTV để phân công nhiệm vụ và trả lương hàng tháng cho các TV được => khi TV được nhận được khoản tiền nào đó phải trích 10%. Nên mình tính vậy nè, cả năm Cty thiết được bao nhiêu web mình sẽ ghi nhận nhưng sẽ không chi trả tiền cho 2 TV trực tiếp tham gia thiết kế, mà đợi đến quý 4 (3tháng cuối năm) mình sẽ làm biên bản họp HĐTV quyết định chi trả lương cho 2 người đó và khi đó sẽ chia tiền thiết kế cho họ luôn, vậy sẽ không bị khấu trừ 10% đúng không?Và hoàn toàn không phạm luật. Cho dù từ đầu năm cho đến hết quý 3 họ không nhận được tiền gì cả nhưng tới quý 4 nhận được 1 lúc 10 mấy triệu cũng đâu có vấn đề gì phải không?

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Cho mình hỏi thế này nhe. Trong số các TV góp vốn vào Cty mình có 2 người biết thiết kế web. Do Cty mình mới thành lập, chưa có lợi nhuận nhiều nên chưa thể họp HĐTV để phân công nhiệm vụ và trả lương hàng tháng cho các TV được => khi TV được nhận được khoản tiền nào đó phải trích 10%. Nên mình tính vậy nè, cả năm Cty thiết được bao nhiêu web mình sẽ ghi nhận nhưng sẽ không chi trả tiền cho 2 TV trực tiếp tham gia thiết kế, mà đợi đến quý 4 (3tháng cuối năm) mình sẽ làm biên bản họp HĐTV quyết định chi trả lương cho 2 người đó và khi đó sẽ chia tiền thiết kế cho họ luôn, vậy sẽ không bị khấu trừ 10% đúng không?Và hoàn toàn không phạm luật. Cho dù từ đầu năm cho đến hết quý 3 họ không nhận được tiền gì cả nhưng tới quý 4 nhận được 1 lúc 10 mấy triệu cũng đâu có vấn đề gì phải không?

Mọi người ơi, giúp mình với

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Bạn cứ làm đúng thủ tục thì việc được hoàn thuế là đương nhiên, làm sai để hưởng thì KHÔNG chắc, nhưng chịu trách nhiệm thì người làm như "trứng quảy đầu gậy" - lúc nào cũng có thể và dễ xảy ra.

Không ai cổ xúy cho ý tưởng này bạn ạ. Ở Công ty mình tính và nộp thuế nghiêm túc nên kể cả CN tạp vụ rất mừng khi "ĐƯỢC" nộp thuế đó.

Đôi lời chân thành!

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Bạn cứ làm đúng thủ tục thì việc được hoàn thuế là đương nhiên, làm sai để hưởng thì KHÔNG chắc, nhưng chịu trách nhiệm thì người làm như "trứng quảy đầu gậy" - lúc nào cũng có thể và dễ xảy ra.

Không ai cổ xúy cho ý tưởng này bạn ạ. Ở Công ty mình tính và nộp thuế nghiêm túc nên kể cả CN tạp vụ rất mừng khi "ĐƯỢC" nộp thuế đó.

Đôi lời chân thành!

Không bạn ah. Mình không lảm trái luật, chỉ hạn chế việc người lao động bị trích 10% hàng tháng thôi. Vì mọi người phàn nàn, lương không đến mức đóng thuế tức là đã thấp rồi mà còn bị trừ lại 10% nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA