Cách quyết toán thuế TNCN với các công ty có mức lương dưới 4tr/tháng

• Thread starter thunpt
  • Ngày gửi
T

thunpt

Sơ cấp
7/8/09
41
1
0
Ha noi
Công ty em các nhân viên đề có mức thu nhập dưới 4tr/tháng, bây giờ em phải làm tờ khai quyết toán thuế TNCN như thế nào? ở mẫu 05AKK em chỉ kê tên tất cả các nhân viên trong công ty và mã số thuế thôi ạ?người nào chưa có mã số thuế thì ghi số chứng minh thư ah?còn mẫu 05KK thi để trống ạ?Trời ơi em chẳng biết phải làm thế nào,mọi người trả lời giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Công ty em các nhân viên đề có mức thu nhập dưới 4tr/tháng, bây giờ em phải làm tờ khai quyết toán thuế TNCN như thế nào? ở mẫu 05AKK em chỉ kê tên tất cả các nhân viên trong công ty và mã số thuế thôi ạ?người nào chưa có mã số thuế thì ghi số chứng minh thư ah?còn mẫu 05KK thi để trống ạ?Trời ơi em chẳng biết phải làm thế nào,mọi người trả lời giúp em với.
- Bạn nhập vào mẫu 05A, 05B nó tự kết xuất tổng hợp sang 05/KK-TNCN; mẫu 05A bạn nhập đủ chỉ tiêu theo thực tế từng cá nhân có TN ở CTy bạn.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
đơn giản thôi bạn à,
nếu có hợp đồng lao động thì bạn làm theo mẫu 05A, ko có thì 05B
Mẫu 05KK nó tự kết xuất qua bạn ko phải làm gì hết.

N

ngocdiemtanthanh

Sơ cấp
8/3/11
22
0
0
TP.HCM
ban nao chi cho minh biet mau 05A, o cot so 14 va 16 minh ghi sao ạ!

C

cutamthat

Guest
24/2/11
4
0
0
36
ha nam
Các bạn ơi mình muốn đăng ký mã số thuế cho nhân viên
Mình vào trang Homepage để tải phần đăng ký về mà mình không giải nén được hic hi c khổ mình quá

M

minhvan2728

Guest

Có mức thu nhập dưới mức chịu thuế thì tại sao phải làm quyết toán thuế TNCN năm? Trừ khi những cá nhân đó làm một lúc nhiều Công ty, và tổng thu nhập của họ chịu thuế thì mới phải làm quyết toán thuế TNCN. Còn không thì không phải làm.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Có mức thu nhập dưới mức chịu thuế thì tại sao phải làm quyết toán thuế TNCN năm? Trừ khi những cá nhân đó làm một lúc nhiều Công ty, và tổng thu nhập của họ chịu thuế thì mới phải làm quyết toán thuế TNCN. Còn không thì không phải làm.

Bạn tư vấn sai rồi. Cuối năm doanh nghiệp nào cũng phải làm quyết toán, kê khai mức thu nhập đã chi trả cho nhân viên trong năm.

T

tranhuyen1002

Sơ cấp
7/3/11
11
0
1
Vũng Tàu
Đối tượng phải kê khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân

Theo CV Số:486/TCT-TNCN ngày 11 tháng 02 năm 2011:
I. Đối tượng phải kê khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN) năm 2010:
1. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế TNCN và quyết toán thay thuế TNCN cho các cá nhân có uỷ quyền.
Đối với các đơn vị hành chính, sự nghiệp hoạt động do Ngân sách Nhà nước cấp kinh phí, hàng tháng không phát sinh khấu trừ thuế thì tạm thời không phải nộp hồ sơ quyết toán thuế TNCN năm 2010.
2. Tổ chức trả thu nhập hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, chấm dứt hoạt động thì trước khi chấm dứt hoạt động phải quyết toán số thuế TNCN đã khấu trừ và cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho người lao động để làm cơ sở cho người lao động thực hiện quyết toán thuế TNCN cuối năm.
Trường hợp khi hợp nhất hoặc sáp nhập, tổ chức hợp nhất hoặc sáp nhập chưa cấp chứng từ khấu trừ thuế cho người lao động mà tổ chức hợp nhất hoặc tổ chức nhận sáp nhập kế thừa toàn bộ nghĩa vụ tài chính, lao động của tổ chức hợp nhất hoặc sáp nhập thì tổ chức hợp nhất hoặc tổ chức nhận sáp nhập phải quyết toán số thuế đã khấu trừ (kể cả của tổ chức bị hợp nhất hoặc tổ chức bị sáp nhập) và quyết toán thay thuế TNCN cho người lao động của tổ chức hợp nhất hoặc tổ chức sáp nhập nếu uỷ quyền.
3. Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh phải khai quyết toán thuế TNCN trong các trường hợp:
+ Có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc tạm nộp;
+ Có yêu cầu hoàn số thuế nộp thừa.
4. Cá nhân cư trú có thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán đã đăng ký thuế với cơ quan thuế nộp thuế TNCN theo thuế suất 20% tính trên thu nhập phải quyết toán thuế trong trường hợp:
+ Có chứng từ, hoá đơn xác định được thu nhập tính thuế từ việc chuyển nhượng chứng khoán;
+ Số thuế phải nộp tính theo thuế suất 20% lớn hơn số thuế đã tạm khấu trừ theo thuế suất 0,1% trong năm;
+ Có yêu cầu hoàn số thuế nộp thừa.
5. Cá nhân cư trú là người nước ngoài khi kết thúc Hợp đồng làm việc tại Việt Nam trước khi xuất cảnh phải thực hiện quyết toán thuế với cơ quan thuế. Trường hợp, người nước ngoài trong năm dương lịch, là cá nhân cư trú tại Việt Nam thì phải quyết toán thuế từ đầu năm dương lịch đến tháng rời khỏi Việt Nam và được trừ số thuế thu nhập cá nhân đã nộp tại nước ngoài theo quy định tại Luật Thuế thu nhập cá nhân, trừ trường hợp Hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa hai nước có quy định khác.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Bạn tư vấn sai rồi. Cuối năm doanh nghiệp nào cũng phải làm quyết toán, kê khai mức thu nhập đã chi trả cho nhân viên trong năm.

Hàng tháng không phát sinh khấu trừ thuế thì mình làm Quyết toán thuế TNCN năm. Nhưng còn quý, tháng thì mình có cần làm gì không Bạn?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hàng tháng không phát sinh khấu trừ thuế thì mình làm Quyết toán thuế TNCN năm. Nhưng còn quý, tháng thì mình có cần làm gì không Bạn?
Công văn 2970/TCT-TNCN

Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

- Tại tiết 2.1.2 điểm 2 Mục II Phần D của Thông tư số 84/2008/TT-BTC nêu trên qui định:
” Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai theo quí. Thời hạn nộp tờ khai theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quí sau.”

=> Tháng và quý, nếu không phát sinh khấu trừ thuế => không phải làm gì.

G

giang diep

Trung cấp
2/7/10
56
0
0
38
Hà nội
=> Tháng và quý, nếu không phát sinh khấu trừ thuế => không phải làm gì.
Mình muốn hỏi, bên cty mình năm trước nộp tờ khai theo tháng nhưng năm nay phát sinh thuế dưới 5 triệu, mình muốn chuyển sang nộp tờ khai theo quý, có phải làm thủ tục gì ko hả cả nhà?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình muốn hỏi, bên cty mình năm trước nộp tờ khai theo tháng nhưng năm nay phát sinh thuế dưới 5 triệu, mình muốn chuyển sang nộp tờ khai theo quý, có phải làm thủ tục gì ko hả cả nhà?
Theo qui định mình cứ làm thôi, không cần phải làm thủ tục gì.