quỹ khấu hao

• Thread starter nguyen thi bich viet
  • Ngày gửi
N

nguyen thi bich viet

Guest
2/12/09
4
0
0
hiêp hòa - Bắc Giang
cả nhà cho mình hỏi. vốn đầu tư của công ty mình là 100tỷ(đã giải ngân mua máy móc, thiết bị). Sau 10 năm khấu hao ts cố định hết 30 tỷ. Nay đầu tư thêm 20 tỷ thì được coi là tăng vốn đầu tư lên 120 tỷ không. Khấu hao tài sản cố định có được khấu trừ vào vốn đầu tư khong?
Quỹ khấu hao tài sản cố định sử dụng như thế nào? quy định ở văn abnr nào? cả nhà giúp với, Mình ko pahir dân kế toán, thanks nhiều ! :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sangtran09

Sơ cấp
29/7/09
15
0
0
P 12, tan Binh, Tp HCM
cả nhà cho mình hỏi. vốn đầu tư của công ty mình là 100tỷ(đã giải ngân mua máy móc, thiết bị). Sau 10 năm khấu hao ts cố định hết 30 tỷ. Nay đầu tư thêm 20 tỷ thì được coi là tăng vốn đầu tư lên 120 tỷ không. Khấu hao tài sản cố định có được khấu trừ vào vốn đầu tư khong?
Quỹ khấu hao tài sản cố định sử dụng như thế nào? quy định ở văn abnr nào? cả nhà giúp với, Mình ko pahir dân kế toán, thanks nhiều ! :wall:

Bạn đầu tư thêm vốn thì đương nhiên là được tăng vốn đầu tư rồi, nhưng bạn hỏi chung như vậy thì không thể biết chính xác được tổng cộng nguồn vốn của cty bạn hiện tại là bao nhiêu? vì 10 năm nay bạn làm ăn lãi hay lổ nữa, nợ phải trả, liên kết đầu tư...
Bạn nên tham khảo QD 206 TSCD và thong tu 203 TSCD nhé, nguồn vốn không liên quan gì khi trích KHTSCĐ đâu bạn a!

N

nguyen thi bich viet

Guest
2/12/09
4
0
0
hiêp hòa - Bắc Giang
Bạn đầu tư thêm vốn thì đương nhiên là được tăng vốn đầu tư rồi, nhưng bạn hỏi chung như vậy thì không thể biết chính xác được tổng cộng nguồn vốn của cty bạn hiện tại là bao nhiêu? vì 10 năm nay bạn làm ăn lãi hay lổ nữa, nợ phải trả, liên kết đầu tư...
Bạn nên tham khảo QD 206 TSCD và thong tu 203 TSCD nhé, nguồn vốn không liên quan gì khi trích KHTSCĐ đâu bạn a!
nghĩa là nguòn vốn khấu hao tài sản cố định(30 tỷ) khi mình đem mua máy móc thiết bị thì có được coi là tăng vốn không, hay mình vẫn giữ nguyên 100 tỷ. Vì mình sử dụng vốn khâu hao để mình mua tài sản mà

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
ac ac, quan điểm tài chính lệch lạc từ xưa đây mà hehe. hồi xưa có Tk ngoại bảng là TK 009 để theo dõi số tiền đã khấu hao. Cái này đc nhà nc ta ban hành trog giai đoạn bao cấp, và nền kinh tế còn nghèo nàn. Do đó, để tránh sử dụng TS kém hiệu quả và đầu tư lãng phí, nhà nc quy định đối với các cty nhà nc, chỉ đc mua sắm TS mới trong phạm vi số vốn khấu hao đã thu hồi (dựa trên số liệu cua TK 009). khi đó, nếu 1 cty khấu hao chậm hoặc ko khấu hao sẽ ko đc mua tài sản mới. hic, còn hiện nay, mua tài sản thì bình thường thôi, ko liên quan gì đến việc đã khấu hao đc bao nhiêu cả, thậm chí mới mua 1 ts, chưa khấu hao gì mua thêm 1 cái nữa cũng chả sao, có tiền là cứ mua :) và bộ tài chính cũng đã bỏ TK 009 rồi mà :(

T

trananh22

Guest
21/3/10
3
0
0
haiphong
các bạn ơi cho mình hỏi 1chút
mình dang học môn tài chính tiền tệ và đang học cách tính nguyên giá TSCD và cách khấu hao
trong công thwcs mình đc học là
NG = giá mua ts(chưa bao gồm thuế)+thuế nhập khẩu+thuế tiêu thụ đặc biệt+các chi phó liên quan(gồm chi phí lắp đặt...)
sai đó lại học : thuế tiêu thụ đặc biệt= Kdb*(giá mua ts +thuế nhậ khẩu)
như vậy thuế nhập khẩu đc tính 2lần sao
khi làm bài tập minh mới để ý nên chưa hỏi lại thầy đc
mong các bạn giúp mình

T

trananh22

Guest
21/3/10
3
0
0
haiphong
và 1bài nữa
khi tính khấu hao tscd
hời gian sử dụng định mức là 10năm và bắt đầu đưa vào sử dụng từ ngày 10/10/N
nhưng từ ngày 1/5/N+5 cty A chuyển tscd đó cho cty B(cty A và B đều thuộc tổng ctyZ).biết rằng 5năm đầu việc khấu hao đc tính theo cách kháu hao đường thẳng và 5năm sau tính theo cách khấu hao giảm dần có điều chỉnh
bây giờ mình phải tính mức khấu hao ở cuối mỗi năm dương lịch
mình rất băn khoăn việc tính mức khấu hao ở năm N+5
các bạn giúp mình nhé

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
các bạn ơi cho mình hỏi 1chút
mình dang học môn tài chính tiền tệ và đang học cách tính nguyên giá TSCD và cách khấu hao
trong công thwcs mình đc học là
NG = giá mua ts(chưa bao gồm thuế)+thuế nhập khẩu+thuế tiêu thụ đặc biệt+các chi phó liên quan(gồm chi phí lắp đặt...)
sai đó lại học : thuế tiêu thụ đặc biệt= Kdb*(giá mua ts +thuế nhậ khẩu)
như vậy thuế nhập khẩu đc tính 2lần sao
khi làm bài tập minh mới để ý nên chưa hỏi lại thầy đc
mong các bạn giúp mình
Đây không phải là thuế nhập khẩu được tính 2 lần mà là thuế chồng lên thuế bạn ạ.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
nghĩa là nguòn vốn khấu hao tài sản cố định(30 tỷ) khi mình đem mua máy móc thiết bị thì có được coi là tăng vốn không, hay mình vẫn giữ nguyên 100 tỷ. Vì mình sử dụng vốn khâu hao để mình mua tài sản mà
Không tăng nguồn vốn bởi vì khi bạn trích khấu hao thì TSCĐ giảm 30 tỷ và tiền tăng 30 tỷ, khi mua TSCĐ thì ngược lại (nguồn vốn kinh doanh giữ nguyên)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA