Có phải hạch toán thay đổi cơ cấu vốn góp?

  • Thread starter acca1
  • Ngày gửi

2909 lượt xem

A

acca1

Sơ cấp
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
em chào các anh chị!
cty em thành lập năm 2009, vốn điều lệ là 4tỷ, trong năm có thay đổi cổ đông và cơ cấu vốn góp, vốn điều lệ vẫn là 4tỷ. Vậy em có phải hạch toán sự thay đổi cơ cấu vốn góp ko?
gấp gấp rồi ạ, anh chị giúp em sớm nhé!
 
A

acca1

Sơ cấp
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
chào các anh chị, em xin hỏi lại, tháng 7/09 cổ đông đăng ký góp vốn là 5 tỷ, trong đó:
ông A: 2 tỷ
ông B: 1,5 tỷ
bà C: 1,5 tỷ
tuy nhiên chỉ mới có ông A góp 2 tỷ.
đến 15/11/09, cơ cấu thay đổi như sau:
- ông B chuyển nhượng cho ông A: 500 triệu và chuyển nhượng cho cổ đông mới là D: 500 triệu
- bà C chuyển nhượng cho ông A: 500 triệu
các anh chj giúp em hạch toán trong trường hợp này với ạ, gấp rồi ạ, em đang làm báo cáo rồi. Em cảm ơn các anh chị nhiều!
 
T

tungc4

Thành viên thân thiết
19/5/07
60
0
0
35
nha trang
chào các anh chị, em xin hỏi lại, tháng 7/09 cổ đông đăng ký góp vốn là 5 tỷ, trong đó:
ông A: 2 tỷ
ông B: 1,5 tỷ
bà C: 1,5 tỷ
tuy nhiên chỉ mới có ông A góp 2 tỷ.
đến 15/11/09, cơ cấu thay đổi như sau:
- ông B chuyển nhượng cho ông A: 500 triệu và chuyển nhượng cho cổ đông mới là D: 500 triệu
- bà C chuyển nhượng cho ông A: 500 triệu
các anh chj giúp em hạch toán trong trường hợp này với ạ, gấp rồi ạ, em đang làm báo cáo rồi. Em cảm ơn các anh chị nhiều!
Chào bạn,
Về vấn đề hạch toán trong trường hợp này ko có vấn đề gì, đối với công ty cổ phần bạn chỉ hạch toán số vốn đã thực góp của ông A thôi. Chỉ có lưu ý bạn vấn đề về pháp lý đối với việc chuyển nhượng quyền góp vốn của ông B cho D thì phải được thông qua Đại hội đồng cổ đông theo Điều 84, tiết 5:

5. Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.


Đây là ý kiến của mình, Bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của bạn khác. Chúc bạn thành công
 
H

HXR02

Thành viên thân thiết
7/11/08
192
2
18
Hà Nội
việc thay đổi cơ cấu vốn góp bạn không phải hạch toán gì hết. bởi vì

1. Chỉ hạch toán khi có phát sinh về việc TĂNG/GIẢM vốn góp. Trong trường hợp của bạn nếu bạn hạch toán thì sẽ làm cho 4111 tăng/giảm ảo -> không đúng bản chất.

2. Các cổ công chuyển nhượng vốn cho nhau và vốn góp vẫ giữ nguyên thì bạn chỉ theo dõi bên ngoài, tức là theo dõi trên sổ theo dõi tình hình vốn góp của cổ đông và các biên bản về việc chuyển chượng vốn góp.
 
H

hat307

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
TpHCM
việc thay đổi cơ cấu vốn góp bạn không phải hạch toán gì hết. bởi vì

1. Chỉ hạch toán khi có phát sinh về việc TĂNG/GIẢM vốn góp. Trong trường hợp của bạn nếu bạn hạch toán thì sẽ làm cho 4111 tăng/giảm ảo -> không đúng bản chất.

2. Các cổ công chuyển nhượng vốn cho nhau và vốn góp vẫ giữ nguyên thì bạn chỉ theo dõi bên ngoài, tức là theo dõi trên sổ theo dõi tình hình vốn góp của cổ đông và các biên bản về việc chuyển chượng vốn góp.
Chào bạn HXR02, Mình cũng đang vấp phải vấn đề này. Có văn bản nào quy định về việc này không bạn?
 
F

ForI

Thành viên thân thiết
5/9/07
56
1
0
TP.HCM
sites
Có, chuẩn mực kế toán ấy.
Các công ty niêm yết trên sàn chứng khoán mà thay đổi vốn soành soạch như thế cần đế vài người ngồi hạch toán thay đổi ấy bạn nhỉ? :wall:
Nếu nhiều cổ đông thì mở sổ theo dõi, còn ít ít thì bỏ lên thuyết minh báo cáo tài chính, nguờii ta sẽ hiểu mà
 

Thành viên trực tuyến

  • aduy1992
  • prokhong5
  • An Nhi02

Xem nhiều