Vướng mắc KK QT TNCN

• Thread starter lyonky
  • Ngày gửi
L

lyonky

Guest
15/3/10
2
0
0
HCM
Trong quá trình kê khai QT TNCN bằng PM mình gặp vướng mắc như sau:
- Theo VB 451/TCT-TNCN ngày 8/2/2010 hướng dẫn: tất cả người lao động do cơ quan chi trả thu nhập trong năm đều phải kê khai quyết toán.
Căn cứ theo qui định này thì mình lập danh sách theo bảng kê 05/KK. Nhưng 1 số lao động của công ty chưa có MST TNCN ( gồm chưa nhận được, chưa đăng ký) Vì vậy cty không thể kê khai khấu trừ cho những người này với tư cách là CQCT thu nhập -> cá nhân fải tự kê khai QT.
- Sang bảng kê 09/KK để kê khai cho cá nhân thỉ cá nhân không có MST thì cũng không lập được tờ khai.
Mà cơ quan thuế chỉ nhận tờ khai làm từ chương trình QTTNCN 1.0 mà thôi
Vậy giờ mình phải kê khai thế nào đây đối với những cá nhân chưa có MST?
Mong các bạn cho mình ý kiến.
Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honglys

Guest
27/7/09
5
0
0
TP.HCM
Bên công ty cũng gặp tr][ngf hợp như vậy, giờ không biết phải làm báo cáo ntn nữa,
ngoài ra bên công ty thành lập tư T7/2009 đêns T9 mơí nôp hô sơ giảm trư gia cảnh, vâỵ em co được tính giảm trư tư T7 ko?
Mong mọi người cho ý kiên.
Cảm ơn.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Hiện tại phần mềm QTT TNCN 1.0 và HTKK 2.5.0 vẫn chấp nhận các cá nhân không có mã số thuế được kê khai trong bảng kê 05A hoặc 05B. khi kết xuất vẫn thông báo thành công.

N

nghuuthai

Trung cấp
23/10/06
89
0
0
Quận 12
Hiện tại phần mềm QTT TNCN 1.0 và HTKK 2.5.0 vẫn chấp nhận các cá nhân không có mã số thuế được kê khai trong bảng kê 05A hoặc 05B. khi kết xuất vẫn thông báo thành công.

Nhưng cá nhân tự quyết toán phải sử dụng mẫu 09/KK mà

D

dtkhang

Sơ cấp
"...Cá nhân tự quyết toán": Nếu số thuế đã khấu trừ lớn hơn số thuế phải nộp >>> Chắc chắn sẽ không được hoàn thuế vì chưa có MST.... Cần xin cấp MST ngay và hoàn tất giấy tờ, nếu số tiền được hoàn là "đáng kể"! Đợt này có nhiều trục trặc, hẳn TCT rồi sẽ cho "ân hạn"...

Còn nếu số thuế phải nộp lớn hơn số thuế đã (hay "phải") khấu trừ, tốt nhất là cứ đi nộp số tiền chênh lệch trước hạn đã. Nếu là mình thì mình sẽ làm như thế, trong khi chờ đợi "giải pháp phần mềm".

T

thamgia

Sơ cấp
4/2/09
6
0
1
Ha Noi
Mình gặp phải 1 vấn đề là khi kê khai theo bảng kê 05/KK thì có 1 người phải nộp thuế TNCN: chỉ tiêu 15: 500,000. chỉ tiêu 17: 500,000 (trong bảng kê 05AKK-TNCN). Nhưng khi vào phần Hỗ trợ in quyết toán thuế cho cá nhân thì cột Số thuế đã khấu trừ = 500,000, còn cột Thuế còn phải nộp = 0, cột Quyết toán thuế? = Không.

Giá trị ở 3 cột như thế có đúng không? Nếu sai thì sai ở đâu?

Và trong bảng kê 05KK-TNCN thì chỉ tiêu 09 lại bằng 0. Theo mình nghĩ thì nói phải bằng thu nhập của người phải nộp thuế kia mới đúng?

P

pphuong87

Sơ cấp
Tờ Khai 09/KK-TNCN in không được

ACE cho em hỏi, em in tờ khai 09/KK-TNCN từ phần mềm TNCN 1.0 ra mà sao không in vừa 1 trang, riêng cái tờ khai nó chạy thành 2 trang các thông tin thì vào 1 trang còn cột số tiền thì lại nhảy qua trang 2, mà tờ khai này cũng chẵng có mã vạch gì hết, em chãng biết phải làm sao, ACE nào biết chỉ cho em với ạ. Cảm ơn ACE nhiều nhiều :1luvu:

L

lyonky

Guest
15/3/10
2
0
0
HCM
Bên công ty cũng gặp tr][ngf hợp như vậy, giờ không biết phải làm báo cáo ntn nữa,
ngoài ra bên công ty thành lập tư T7/2009 đêns T9 mơí nôp hô sơ giảm trư gia cảnh, vâỵ em co được tính giảm trư tư T7 ko?
Mong mọi người cho ý kiên.
Cảm ơn.

Theo mình thì vẫn tính giảm trừ bình thường vì mình có đăng ký trong năm. nhưng nếu căn cứ theo luật thì có thể mình bị xử phạt VPHC về kê khai đăng ký. Hy vọng các trường hợp này được các vị ấy "Ân Xá" vì là năm đầu mới triển khai. hi hi. cty mình cũng vậy.

P

ptnhungktdn

Guest
28/9/09
3
0
0
40
mỹ tho
Cty mình làm không có lương ai phải nộp TNCN hết vậy mình làm quyết tóan thuế TNCN phải làm sao? Ai biét hướng dẫn dùm mình với

M

mattrang

Guest
21/10/06
17
0
0
TP.HCM
Cty mình làm không có lương ai phải nộp TNCN hết vậy mình làm quyết tóan thuế TNCN phải làm sao? Ai biét hướng dẫn dùm mình với

Vẫn phải làm QT TNCN bạn ơi. Vẫn kê khai mẫu 05A và 05 thôi.

M

mạnh đình hưởng

Guest
28/8/06
8
0
1
thái bình
Có bác nào ở TỔNG CỤC THUẾ chỉ giúp? trong QTTTNCN 1.1 và HTKK 2.5.1 khi khai quyết toán thuế TNCN Khi nhập số người phụ thuộc là bao nhiêu chăng nữa thì tổng số thuế phải nộp vẫn cứ như nhau, nếu tính ngoài thì sau khi giảm trừ gia cảnh thì chưa phải nộp thuế TNCN nhưng trong phần mềm vẫn phải nộp......

N

ntdung8385

Sơ cấp
19/3/10
17
0
0
quan 7
Mọi người ơi! Cho em hỏi thăm 01 vấn đề này một chút nha: Cty em có 01 người lao động làm việc được 03 tháng rồi, từ T10/2009 đến T12/2009.Khi kê khai quyết toán TNCN em kê người này vào bảng kê 05B đúng hay sai vậy? Lương người này 4 triệu/tháng + tiền thưởng 1,5tr( không đóng BH) .Khi em tính ở ngoài thì phải nộp thuế TNCN nhưng khi kê vào bàng kê 05B thì không thấy phải đóng.Em làm như vậy là đúng hay sai vậy?

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
Mọi người ơi! Cho em hỏi thăm 01 vấn đề này một chút nha: Cty em có 01 người lao động làm việc được 03 tháng rồi, từ T10/2009 đến T12/2009.Khi kê khai quyết toán TNCN em kê người này vào bảng kê 05B đúng hay sai vậy? Lương người này 4 triệu/tháng + tiền thưởng 1,5tr( không đóng BH) .Khi em tính ở ngoài thì phải nộp thuế TNCN nhưng khi kê vào bàng kê 05B thì không thấy phải đóng.Em làm như vậy là đúng hay sai vậy?

Bạn đang hiểu nhầm trong việc tính thu nhập chịu thuế khi quyết toán thuế TNCN năm 2009 (từ 01/7/2009-31/12/2009). Theo tôi được biết, tổng thu nhập chịu thuế 6 tháng cuối năm 2009 được tính bằng cách lấy trung bình = thu nhập của từng tháng cộng (+) lại rồi chia :)) cho 6. Như vậy, người lao động này có thu nhập (03 tháng * 5.5tr)/6 = 2.8tr/tháng. => không phải nộp thuế.

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
Có bác nào ở TỔNG CỤC THUẾ chỉ giúp? trong QTTTNCN 1.1 và HTKK 2.5.1 khi khai quyết toán thuế TNCN Khi nhập số người phụ thuộc là bao nhiêu chăng nữa thì tổng số thuế phải nộp vẫn cứ như nhau, nếu tính ngoài thì sau khi giảm trừ gia cảnh thì chưa phải nộp thuế TNCN nhưng trong phần mềm vẫn phải nộp......

Bạn xem lại chỉ tiêu 09 (số người phụ thuộc) và chỉ tiêu 10 (Tổng số tháng giảm trừ) của PL05A. Nếu chỉ nhập chỉ tiêu 9 mà chỉ tiêu 10 không có thì đương nhiên phần mềm tính số tiền giảm trừ gia cảnh bằng 0. Chỉ tiêu 10 đuợc tính bằng cách lấy số người phụ thuộc x với số tháng phát sinh đăng ký giảm trừ (VD: tháng 7.8.9 đăng ký 02 NPT, tháng 10.11.12 đăng ký thêm 1 NPT. Như vậy, số tháng giảm trừ = 02x3 + 03x3 = 15 tháng)

N

ntdung8385

Sơ cấp
19/3/10
17
0
0
quan 7
Bạn đang hiểu nhầm trong việc tính thu nhập chịu thuế khi quyết toán thuế TNCN năm 2009 (từ 01/7/2009-31/12/2009). Theo tôi được biết, tổng thu nhập chịu thuế 6 tháng cuối năm 2009 được tính bằng cách lấy trung bình = thu nhập của từng tháng cộng (+) lại rồi chia :)) cho 6. Như vậy, người lao động này có thu nhập (03 tháng * 5.5tr)/6 = 2.8tr/tháng. => không phải nộp thuế.

N

ntdung8385

Sơ cấp
19/3/10
17
0
0
quan 7
Vậy cho em thêm vấn đề này 01 chút.Theo như anh nói như vậy thì phần Thu nhập chịu thuế ở chỉ tiêu [08] trong mục 05A có phải là mình lấy tổng của 06 tháng + lại phải không.em mới làm phần này nên không biết gì nhiều.Mong anh chỉ giáo.

Sửa lần cuối:
M

mạnh đình hưởng

Guest
28/8/06
8
0
1
thái bình
Cám ơn bạn, nhưng mình đã nhập chỉ tiêu số 10 là 6 tháng ( 6 tháng tính thuế theo quy định) rồi nhưng vẫn không được

T

tachangconai

Guest
22/2/10
2
0
0
38
Saigon
cho mình hỏi một tí với các bạn ơi
Giống như Thuế TNCN về lương của công nhân viên có hợp đồng lao động. Mỗi tháng mình có nộp bảng kê 02/KK, tạm tính, với công thức tính là lấy tổng thu nhập, trừ cho bản thân 4 triệu, trừ gia cảnh, trừ BHXH, còn lại thì áp với biếu thức lũy tiến tính nhanh để ra số tiền thuế phải nộp mỗi tháng.
Nhưng khi làm quyết toán năm theo mẫu 05/KK, và mẫu 05A/KK, thì trong phần mềm 2.5 lại ra công thức khác với số mình tính của mỗi tháng, nó lại lệch thừa, thiếu tùm lum của từng nhân viên. Bởi vì quyết toán năm thì gộp lại tổng thu nhập cả năm, rồi trừ bản thân, trừ gia cảnh, trừ BHXH, rồi khi áp vào biểu thức lũy tính thuế, thì nó lại ra số khác với từng tháng mình tính cộng lại cho cả năm. Như vậy thì mình phải làm sao? và không biết trong phần mềm HTKK 2.5 công thức tính thuết TNCN năm là ra sao nữa, mà lại không giống mình tính từng tháng
Các bạn chỉ giúp mình với

T

Thuybui

Guest
26/5/09
4
0
1
45
Hoang mai-Ha noi
mình làm trên phiên bản 1.1 nhưng in ra không có mã vạch và những người chưa có MST do trùng không được quyết toán qua cơ quan chi trả, như vậy là thê nào ai biết chỉ cho mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA