Hạch toán lãi tiền vay

• Thread starter linhlot
  • Ngày gửi
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
TT130/2008/TT-BTC
V. THU NHẬP KHÁC
5. Thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn bao gồm: lãi tiền gửi tại các tổ chức tín dụng, lãi cho vay vốn dưới mọi hình thức theo quy định của pháp luật, phí bảo lãnh tín dụng và các khoản phí khác trong hợp đồng cho vay vốn.
Vấn đề này hạch toán thế nào nhỉ, nếu đưa vào 711 thì chồng chéo với QĐ15/2006 rồi. Rất mong các bạn tư vấn hộ. thank nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUA HY

Guest
Thu nhập khác

TT130/2008/TT-BTC
V. THU NHẬP KHÁC
5. Thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn bao gồm: lãi tiền gửi tại các tổ chức tín dụng, lãi cho vay vốn dưới mọi hình thức theo quy định của pháp luật, phí bảo lãnh tín dụng và các khoản phí khác trong hợp đồng cho vay vốn.
Vấn đề này hạch toán thế nào nhỉ, nếu đưa vào 711 thì chồng chéo với QĐ15/2006 rồi. Rất mong các bạn tư vấn hộ. thank nhiều.

mình cũng đang băn khoăn vấn đề mà bạn hỏi, vì công việc của mình rất bận ít có thời gian rảnh để trò chuyện cùng các bạn. Nhân đây mình cũng mạnh dạn đưa ra ý kiến của mình đó là theo luật thuế TNDN thì các khoản tiền lãi trên đều đưa vào TK 711. Vì giữa luật Thuế và chế độ kế toán thường vẫn không thống nhất với nhau mà. mình là kế toán lên hạch toán như trên để khi quyết toán thuế không bị loại ra khỏi chi phí được trừ do sai luật thuế

D

dangthu28

Trung cấp
5/10/09
93
1
0
Phu Tho
khoản tiền lãi ngân hàng thì bạn cứ đưa vào 515 như bình thường thôi

D

dangthu28

Trung cấp
5/10/09
93
1
0
Phu Tho
GĐ đứng tên trong HĐ vay vốn thì chi phí có hợp lệ không?

Chào cả nhà!
Hiện nay mình đang có 1 vấn đề nhỏ mong cả nhà giúp đỡ.
Công ty mình năm 2008 có vay vốn ngân hàng 600tr nhưng hợp đồng vay vốn lại đứng tên Giám đốc chứ không phải tên công ty. Kế toán cũ lại hạch toán số tiền vay này vào sổ sách như bình thường coi như là cty vay, phần chi phí lãi vay cũng tính vào chi phí của cty rồi. Xin nói thêm là cty mình đã góp đủ vốn điều lệ. Vậy đối với TH này các bạn tư vấn hộ mình cách giải quyết cho hợp lệ, vì thực tế là GĐ vay hộ cty để SXKD.
TH1:Nếu mình làm 1 biên bản họp hội đồng thành viên uỷ quyền cho GĐ vay vốn hộ cty. Số tiền lãi vay do cty chịu trách nhiệm chi trả thì có hợp lệ không? số lãi vay đó có được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?
TH2: Còn nếu mình làm hợp đồng cty vay vốn của GĐ thì tiền lãi mình lại phải trích 5% thuế TNCN, mà thực tế GĐ đâu có lãi từ cho vay vốn đâu, bởi số tiền lãi vay cty trả = số tiền lãi vay thực tế GĐ phải trả.
Mong các bạn cho mình ý kiến giải quyết nhé.
Cảm ơn mọi người nhiều nhiều!

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
1 là chuyển vốn vay của ông giám đốc sang cho công ty
2 là phải chịu nộp thuế 5%, nếu không khoản lãi tiền vay đó không được tính là chi phí hợp lý.

T

TVTRUNG

Sơ cấp
7/10/08
48
0
6
49
TP.Quy Nhơn
Hi hi, giám đốc vay thì loại ra, ai cho tính vào của công ty
Nguyên tắc :" Thực thể thống nhất " đâu rồi ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA