Cách tính giá thành phân xưởng gỗ

• Thread starter conon19822003
  • Ngày gửi
V

vohuyentrang.18b

Guest
15/11/16
1
0
1
30
Chào anh chị. em làm bên công ty nội thất. công ty em làm chủ yếu về gỗ công nghiệp. tính giá thành theo m3 công tình. ai làm bên mản này có thể giúp em phân bổ chi phí hợp lý cho công trình được không ạ. mail của em là vohuyentrang.18b@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Chào anh chị. em làm bên công ty nội thất. công ty em làm chủ yếu về gỗ công nghiệp. tính giá thành theo m3 công tình. ai làm bên mản này có thể giúp em phân bổ chi phí hợp lý cho công trình được không ạ. mail của em là vohuyentrang.18b@gmail.com
Bạn cần phân biệt và nói rõ hơn 1 chút. Có 2 trường hợp:
1. Bên bạn sx, tm và xây dựng: Tức sx đồ gỗ nội thất sau đó thành phẩm sx ra có thể bán thương mại hoặc đi làm công trình
2. Bên bạn chỉ thi công đồ gỗ nội thất: Tức là chỉ nhập gỗ về làm đồ nội thất cho công trình

H

HUECHIP

Guest
7/11/16
2
0
1
38
Các bạn có bạn nào làm về doanh nghiệp sản xuất Pallet gỗ chưa, bạn nào có tài liệu cho mình xin với cảm ơn các bạn nhiều

H

Huyền Trần 93

Sơ cấp
17/4/16
3
1
3
30
Chị ơi, bên chị làm về sản xuất gỗ Pallet chỉ giúp em ít kinh nghiệm về tính giá thành với ah. Em cảm ơn chị

M

minhkhanh18

Sơ cấp
20/9/19
2
0
1
29
Các anh chị có tài liệu tính định mức giá thành doanh nghiệp sản xuất pallet gỗ cho em xin với ạ, Mail: Hopquasinhnhat@gmail.com
Em cảm ơn ạ

M

minhkhanh18

Sơ cấp
20/9/19
2
0
1
29
Các anh chị có tài liệu tính định mức giá thành doanh nghiệp sản xuất pallet gỗ cho em xin với ạ, Mail: Hopquasinhnhat@gmail.com
Em cảm ơn ạ

H

HUECHIP

Guest
7/11/16
2
0
1
38
đúng rồi bạn, bên mình mua ván gỗ họ xẻ sẵn theo m3 rồi bên mình về chỉ cắt và đóng thành pallet thôi

L

L.T.Bình

Guest
25/10/16
12
3
3
38
Quy định trước:
Thông tư 78/2014/TT-BTC tại Điều 6, Khoản 2, Điểm 2.3 quy định các khoản chi được trừ và không được trừ như sau:
“2.3. Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa phần vượt mức tiêu hao hợp lý.
Doanh nghiệp tự xây dựng, quản lý định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa sử dụng vào sản xuất, kinh doanh. Định mức này được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và lưu tại doanh nghiệp.
Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hóa Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành.”

Theo quy định trên thì:
– Doanh nghiệp phải tự xây dựng quản lý định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu hàng hóa sử dụng vào sản xuất kinh doanh.
– Định mức phải được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất và lưu tại doanh nghiệp.
– Nếu một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hóa Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành.
Quy định mới tại Thông tư 96/2015/TT-BTC
Tại Điểm 2.3, Khoản 2, Điều 4 sửa đổi, bổ sung Điều 6, Thông tư 78/2014/TT-BTC như sau:
“2.3. Phần chi vượt định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá đối với một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa đã được Nhà nước ban hành định mức.”
Như vậy, theo quy định này thì:
– Doanh nghiệp không phải xây dựng định mức tiêu hao nguyên vật liệu, hàng hóa từ đầu kỳ sản xuất.
– Chi phí vượt định mức không được tính vào chi phí là các chi phí vượt định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá đã được Nhà nước ban hành định mức.
Quy định này tại Thông tư 96/2015/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 06/08/2015 và áp dụng từ kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2015.
Mình có thắc mắc,bạn cho mình hỏi theo bạn nếu không xây dựng định mức NVL thì khi bên Thuế kiểm tra giá thành thì họ ktra vấn đề gì vậy bạn ?
Cty mình là SX-TM-DV (có thi công công trình) mới qtoan xong 2013 -> 2015 và bị cq Thuế soi vde không xd định mức sản phẩm đấy bạn.
Mình cũng đang bị rối là vì bên m psinh chi phí ko lấy được HD rất nhiều mà fai xd thêm định mức thì sao làm được bạn ơi..
Bạn có thể giúp mình với ....

L

L.T.Bình

Guest
25/10/16
12
3
3
38
Bạn cần phân biệt và nói rõ hơn 1 chút. Có 2 trường hợp:
1. Bên bạn sx, tm và xây dựng: Tức sx đồ gỗ nội thất sau đó thành phẩm sx ra có thể bán thương mại hoặc đi làm công trình
2. Bên bạn chỉ thi công đồ gỗ nội thất: Tức là chỉ nhập gỗ về làm đồ nội thất cho công trình
Bên mình thuộc trường hợp 1.
Theo mình hiểu muốn tính dc gthanh công trình thì phải có định mức từng sản phẩm của Công trình + CP Nhân Công + CP SXC nhưng bên mình CP Nhân Công + CP SXC không có hóa đơn nên mình ko đưa vào chi phí dc trừ được.
-> Chỉ có chi phí NVL -> NVL có định mức cao hơn ban đầu -> cơ quan Thuế sẽ gạt ra -> giá vốn thấp -> LN tĂNG.
Nhờ bạn tư vấn dùm mình chỗ này nhé !!!
Cám ơn bạn nhiều,...

• Like
Reactions: HUECHIP
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Bên mình thuộc trường hợp 1.
Theo mình hiểu muốn tính dc gthanh công trình thì phải có định mức từng sản phẩm của Công trình + CP Nhân Công + CP SXC nhưng bên mình CP Nhân Công + CP SXC không có hóa đơn nên mình ko đưa vào chi phí dc trừ được.
-> Chỉ có chi phí NVL -> NVL có định mức cao hơn ban đầu -> cơ quan Thuế sẽ gạt ra -> giá vốn thấp -> LN tĂNG.
Nhờ bạn tư vấn dùm mình chỗ này nhé !!!
Cám ơn bạn nhiều,...
Chi phí nhân công thì trừ khi là nhân công thuê ngoài thì mới cần hóa đơn. Chứ nhân công lao động của công ty thì cần gì hóa đơn cho phần này bạn

L

L.T.Bình

Guest
25/10/16
12
3
3
38
Chi phí nhân công thì trừ khi là nhân công thuê ngoài thì mới cần hóa đơn. Chứ nhân công lao động của công ty thì cần gì hóa đơn cho phần này bạn
Bên mình toàn thuê nhân công bên ngoài thôi bạn a.

L

L.T.Bình

Guest
25/10/16
12
3
3
38
Thế thì lên chi cục thuế mua hóa đơn nhé
VẬY bạn có biết khi mua hóa đơn thì thuế lấy mấy % ko vậy ?
Ngoài bạn bạn có cách nào khác để bù cho phần chi phí ko chứng từ ko bạn.
Cám ơn,

• Like
Reactions: HUECHIP
M

myletran168

Guest
13/3/17
2
0
1
35
Cho mình hỏi, Cty mình làm bên nội thất. Mua gỗ bi về sẻ sấy thì chi phí, cách hạch toán và tính giá thành nhập kho cho từng giai đoạn như thế nào vậy ạ.

M

myletran168

Guest
13/3/17
2
0
1
35
Cảm ơn anh, anh có

Cám ơn anh, e tải rồi ạ, a có file excel Nhập - xuất - tồn theo mô hình xưởng gỗ như sau không a cho e xin
mô hình bên e như sau: Nhập gỗ nguyên liệu xuất cho xưởng Xẻ, xưởng Xẻ khi xẻ xong lại xuát cho xưởng Sấy, xưởng Sấy xong xuất vào chế biến thành phẩm sau đó nhập kho thành phẩm để xuất đi làm công trình
Cho em xin file tính giá thành này luôn nhé. Mail em: myletran168@gmial.com

N

nguyen thi song lam

Guest
2/8/16
9
2
3
29
Bên mình cũng đang rối về vụ này. Anh chị cho em hỏi chút, khi mình mua gỗ cá nhân thì mình cần những giấy tờ gì ạ. Do cá nhân bán ra nên k có hóa đơn

N

nhatthuy2015

Guest
25/11/15
4
0
1
30
Các bạn có bạn nào làm về doanh nghiệp sản xuất Pallet gỗ chưa, bạn nào có tài liệu cho mình xin với cảm ơn các bạn nhiều
Chị Huệ ơi. Bên chị cũng sx Pallet ah. bên em cũng sx cái đấy. chị có kinh ngjieemj gì chỉ em với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA