Nhờ giúp: Kê bảng 05A/BK-TNCN có vấn đề

• Thread starter hthu150982
  • Ngày gửi
B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Em nhờ các bác vụ này ạ:
Sáng nay em đã down được PM HTKK mới và sử dụng để kê khai QT thuế TNCN, đến phần bảng kê 05A sau khi nhập xong xuôi các số liệu tên,... số thuế TNCN đã khấu trừ thì có phần "tick" vào cột Quyết toán tại cơ quan chi trả, em tick vào đó thì PM tự động hiện lên các số liệu "trên trời" ko khớp với số em nhập trên bảng excel kết xuất vào.
VD: Tổng số thuế phải nộp 6tr, đã nộp thừa: 0 , số thuế còn phải khấu trừ : 0
Vậy mà PM lại tự hiện ra: 6.612.000, còn phải khấu trừ: 612.000.
Nếu không tick thì hiện ra toàn 0 có được ko ạ?
Em cảm ơn

Phần mềm HTKK 2.5.1 cũng như QTTNXCN 1.0 hoàn toàn đúng với chương trình trình của mình viết, chỉ khác là HTKK 2.5.1 thì không làm tròn tăng(!)

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

Xuxu2010

Sơ cấp
19/1/10
46
0
6
Ha Noi
Em cũng đang vướng vụ quyết toán TNNCN của công ty,rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị KT có kinh nghiệm:
DN em có 9 người tất cả và tất nhiên là không ai trong diện phải nộp thuế - trong đó có 1 người chuyển đi vào tháng 10/2009 và 1 người chưa có MST.
Khi em kê khai thông tin cho người chưa có MST thì vào phần mềm em không tích được vào ô quyết toán tại CQCT nếu cứ để vậy thì có vấn đề gì không ạ ? Và còn 1 bạn làm được 3 tháng tính theo tgian làm QT (T7-T9) nhưng trên thực tế thì bạn này làm ở cty hơn 1 năm vậy thì mức tính thu nhập chịu thuế của bạn này em tính là : 2.6tr x 3 thang = 7.8tr thì có đúng không ạ?
Như DN của bên em thì 1 bộ quyết toán TTNCN phải làm đầy đủ gồm những gì và có phải nộp qua mạng đồng thời với nộp cho CCT không ạ?
Em không được hướng dẫn từ cán bộ thuế mà tự đọc hiểu thôi nên rất mong được các anh chị giúp đỡ ạ.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Người ko có MST thì bạn ko đc tích vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả họ sẽ phại tự đi quyết toán tại cơ quan quản lý .còn người thứ 2 thì mình chư hiểu ý của bạn ntn nhưng bạn cứ tính thu nhập chịu thuế trong vòng 6tháng cuối năm

X

Xuxu2010

Sơ cấp
19/1/10
46
0
6
Ha Noi
Người ko có MST thì bạn ko đc tích vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả họ sẽ phại tự đi quyết toán tại cơ quan quản lý .còn người thứ 2 thì mình chư hiểu ý của bạn ntn nhưng bạn cứ tính thu nhập chịu thuế trong vòng 6tháng cuối năm
Cảm ơn bạn. Người ở trường hợp thứ 2 của mình thì là thế này :Họ có ký hợp đồng lao động và làm được tính tới thời điểm nghỉ là hơn 1 năm,nhưng tính tới thời điểm QTTNCN (tháng 7/2009) thì họ làm được 3 tháng (tháng 10/2010 - nghỉ). Vậy khi làm QT thì mình chỉ làm 3 tháng họ thực làm hay phải làm cả 6 tháng - Hiện mình đang làm 3 tháng nên ko biết có đúng hay không ?

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Em cũng đang vướng vụ quyết toán TNNCN của công ty,rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị KT có kinh nghiệm:
DN em có 9 người tất cả và tất nhiên là không ai trong diện phải nộp thuế - trong đó có 1 người chuyển đi vào tháng 10/2009 và 1 người chưa có MST.
Khi em kê khai thông tin cho người chưa có MST thì vào phần mềm em không tích được vào ô quyết toán tại CQCT nếu cứ để vậy thì có vấn đề gì không ạ ? Và còn 1 bạn làm được 3 tháng tính theo tgian làm QT (T7-T9) nhưng trên thực tế thì bạn này làm ở cty hơn 1 năm vậy thì mức tính thu nhập chịu thuế của bạn này em tính là : 2.6tr x 3 thang = 7.8tr thì có đúng không ạ?
Như DN của bên em thì 1 bộ quyết toán TTNCN phải làm đầy đủ gồm những gì và có phải nộp qua mạng đồng thời với nộp cho CCT không ạ?
Em không được hướng dẫn từ cán bộ thuế mà tự đọc hiểu thôi nên rất mong được các anh chị giúp đỡ ạ.

1. Người chưa có MST thì không tick vào ô QT tại CQCT, nghĩa là cơ quan bạn không chịu trách nhiệm với phần QT của người này nếu có sai sót
2. Bạn chỉ kê lương 3 tháng giống như bạn nói thôi
3. Khi nộp tờ khai quyết toán thì bạn nộp kèm file dữ liệu (đem USB khi nộp), còn 2 cách nữa nhưng nộp trực tiếp vậy cho tiện (nếu gần). Còn xa quá mới phải nộp qua đường bưu điện hoặc qua mạng, nhưng cũng vừa tài liệu giấy và file nha bạn.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cảm ơn bạn. Người ở trường hợp thứ 2 của mình thì là thế này :Họ có ký hợp đồng lao động và làm được tính tới thời điểm nghỉ là hơn 1 năm,nhưng tính tới thời điểm QTTNCN (tháng 7/2009) thì họ làm được 3 tháng (tháng 10/2010 - nghỉ). Vậy khi làm QT thì mình chỉ làm 3 tháng họ thực làm hay phải làm cả 6 tháng - Hiện mình đang làm 3 tháng nên ko biết có đúng hay không ?
- Nếu người này chỉ có thu nhập của 3T, nhưng QT khi xác định thuế TNCN vẫn phải chia 6T để tính thu nhập BQ 1tháng (trong CV 451 nói rõ về vấn đề này bạn ạ).

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Khi mình tải bảng kê vào PM , nó báo lỗi là mã số thuế của file excel khác với mã số thuế đăng nhập vào UD HTKK.
Mình không biết phải điền thông mã số thuế của file excel vào chỗ nào ><

Bạn kiểm tra lại trên bảng kê 05A ô mã số thuế phải có cả đầu "0" thì đúng
Còn phần mềm Ho tro Quyet toan Thue TNCN 1.1 của mình bị lỗi không điền được MST của công ty, cái này có phải chỉ mình mình bị không ? ><
Ngay trên tờ khai 05/KK bạn phải nhập đầy đủ các chỉ tiêu bắt buộc dấu "*"

- Nếu người này chỉ có thu nhập của 3T, nhưng QT khi xác định thuế TNCN vẫn phải chia 6T để tính thu nhập BQ 1tháng (trong CV 451 nói rõ về vấn đề này bạn ạ).
Lamtientung ơi hướng dẫn sai rồi
Cá nhân nghỉ trước ngày 31/12/2009 thì không tích vào ô "quyết toán tại CQCT". Khi cá nhân đó yêu cầu, cơ quan chi trả sẽ in hỗ trợ tờ khai 09/KK-TNCN
Hồ sơ quyết toán bao gồm:
- Nộp file qua mạng, bằng USB hoặc bằng đường bưu điện:
+ Trang bìa hồ sơ quyết toán (tích vào các ô như 05/KK-TNCN, các bảng kê. Nếu nộp hộ cho cá nhân thì tích vào ô 09/KK-TNCN , các bảng kê hoặc phụ lục. tích vào ô qua mạng internet hay bưu điện)
+ Tờ khai 05/KK-TNCN
+ Bảng kê 05A/BK-TNCN
+ Bảng kê 05B/BK-TNCN (nếu có)
+ Tờ khai 09/KK-TNCN (nếu có)
+ Phụ lục 09A/PL-TNCN
+ Phụ lục 09B/PL-TNCN
+ Phụ lục 09C/PL-TNCN (nếu có giảm trừ gia cảnh)

- Nộp hồ sơ giấy không sử dụng phần mềm hỗ trợ kê khai quyết toán thuế không cần gửi kèm trang bìa

T

thanh truc 88

Guest
4/3/10
2
0
0
35
tphcm
mình cũng làm bảng excel nhưng khi kết xuất vào phần mền thì ko kết xuất đc bạn chỉ mình với.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
mình cũng làm bảng excel nhưng khi kết xuất vào phần mền thì ko kết xuất đc bạn chỉ mình với.
- Nguyên tắc bạn phải làm đúng fom chuẩn bảng kê thì mới tải vào được, bạn vào chức năng "tải bảng kê" trên ứng dụng rồi tải. Nếu không được bạn tải mẫu excel trên phần mềm rồi copy cột tương ứng từ bản excel của bạn đến cột 14 rồi đọc lại. Chúc bạn thành công.

B

BINH080804

Sơ cấp
27/10/07
44
0
6
go vap
bạn vào phần mềm; click vào "bảng kê excel"; nhập liệu rồi tải ngược vào PM là ok mà

L

Lgvanlong

Sơ cấp
Sao khi mình in mẫu trang bìa nộp hồ sơ quyết toán thuế TNCN , nhưng khi mình tích chuột vào các ô tương ứng như mẫu 05/KK và tích chuột vào ô các bảng kê thì không được, hay là in ra ngoài rồi tự đánh dấu bằng tay vào. Các bạn nào biết trường hợp này xin chỉ giúp mìnhvới. CHân thành cám ơn

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Sao khi mình in mẫu trang bìa nộp hồ sơ quyết toán thuế TNCN , nhưng khi mình tích chuột vào các ô tương ứng như mẫu 05/KK và tích chuột vào ô các bảng kê thì không được, hay là in ra ngoài rồi tự đánh dấu bằng tay vào. Các bạn nào biết trường hợp này xin chỉ giúp mìnhvới. CHân thành cám ơn

Check bằng tay nhé bạn :)

L

Lgvanlong

Sơ cấp
Cám ơn bạn truongbk24 nhiều nhe, thật tình mà nói từ khi có vụ thuế TNCN này khiến cho dân kế toán mình quá vất vã , nào là bị lỗi PM HT Đang Ký thuế 2.3 do xung dột với trình duyệt IE8, nào là PM phiên bản 2.5.1 sửa sai rất nhiều lần rồi bổ xung thêm, nào là lấy dữ liệu từ file excel ko chịu chạy hết, nào là không nhấn F5, F6 ô thôi đủ điều, chạy ngượt chạy xuôi hỏi tổng đài tư vấn, vào diễn đàn các trang để tham khảo ròng rả gần cả tháng nay mới tạm ổn , rồi đây ko biết sẽ có chuyện gì xãy ra nữa hay không, oãi quá nhưng lỡ theo nghể suốt gần 32 năm rồi nên phải theo, đôi khi nó cũng giúp cho ta hưng phấn yêu đời mỗi khi mình làm một việc gì thành công, cho nên dù nói tiếng oãi, nhưng có như vậy khiến ta vui và yêu nghề hơn. ( Đến phút cuối nháy chuột vào ô trang bìa QT mà cũng không xong ) :)

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Cám ơn bạn truongbk24 nhiều nhe, thật tình mà nói từ khi có vụ thuế TNCN này khiến cho dân kế toán mình quá vất vã , nào là bị lỗi PM HT Đang Ký thuế 2.3 do xung dột với trình duyệt IE8, nào là PM phiên bản 2.5.1 sửa sai rất nhiều lần rồi bổ xung thêm, nào là lấy dữ liệu từ file excel ko chịu chạy hết, nào là không nhấn F5, F6 ô thôi đủ điều, chạy ngượt chạy xuôi hỏi tổng đài tư vấn, vào diễn đàn các trang để tham khảo ròng rả gần cả tháng nay mới tạm ổn , rồi đây ko biết sẽ có chuyện gì xãy ra nữa hay không, oãi quá nhưng lỡ theo nghể suốt gần 32 năm rồi nên phải theo, đôi khi nó cũng giúp cho ta hưng phấn yêu đời mỗi khi mình làm một việc gì thành công, cho nên dù nói tiếng oãi, nhưng có như vậy khiến ta vui và yêu nghề hơn. ( Đến phút cuối nháy chuột vào ô trang bìa QT mà cũng không xong ) :)
Oạch, 32 năm trong nghề, phải gọi là chú rồi :). Hehe cống hiến hết mình, cái hỗ trợ in bìa đó chỉ in trang bìa thôi, còn có biểu mẫu nào chú phải check bằng tay bên ngoài. Nói đi cũng phải nói lại, CQT cũng rất là vất vả bởi vì từ khi ra thông tư 20 ngày 5/2/2010 mà 1 tháng sau đã có ứng dụng để làm thì quả là những nỗ lực phi thường, mà có cái j là hoàn hảo đâu ạ, đến windows được viết bởi những kỹ sư phần mềm hàng đầu thế giới mà vẫn còn lỗi huống chi là người Việt chúng ta, chúng ta phải phấn đấu thôi ạ :)

L

Lgvanlong

Sơ cấp
Oạch, 32 năm trong nghề, phải gọi là chú rồi :). Hehe cống hiến hết mình, cái hỗ trợ in bìa đó chỉ in trang bìa thôi, còn có biểu mẫu nào chú phải check bằng tay bên ngoài. Nói đi cũng phải nói lại, CQT cũng rất là vất vả bởi vì từ khi ra thông tư 20 ngày 5/2/2010 mà 1 tháng sau đã có ứng dụng để làm thì quả là những nỗ lực phi thường, mà có cái j là hoàn hảo đâu ạ, đến windows được viết bởi những kỹ sư phần mềm hàng đầu thế giới mà vẫn còn lỗi huống chi là người Việt chúng ta, chúng ta phải phấn đấu thôi ạ :)

:) Truongbk24 hiểu lầm ý của mình rồi, mình không chê trách những người viết chương trình đâu, vì chính nình cũng chả ra gì, thì làm sao dám chê trách ai, ý của mình là tự trách mình đã quần quật âu lo và làm được đến phút cuối rồi mà chỉ cái nháy chuột vào trang bìa của QTThuếTNCN mà cũng không xong, không tự tìm hiểu vì sao? đúng là càng học hỏi nhiều thì cảm thấy mình chả biết gì, nhưng phải chấp nhận với thực tại thôi, HỌC HOÀI HỌC MÃI dù nay đã 55 tuổi rồi đến khi nào sức khoẻ không cho phép mình còn ngồi bên bàn phiếm nữa thì thôi. ok chứ. Chúc Truongbk24 vui hoàn thành tốt với nghiệp dĩ của chúng mình.:)

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Check bằng tay nhé bạn :)

Thật ra cái vụ "check ... bằng tay" không biết có phải "bị sót" hay mang ý nghĩa gì gì khác :wall:

L

Lgvanlong

Sơ cấp
OK, Đúng ý mình đó, vì họ viết đựơc đến đó mà chả lẽ thêm phần click chuột vào ô đó họ làm ko đựơc, nhưng VTM ơi mình phải thông cảm cho họ, vì ko ai hoàn hảo 100% được có lẽ vì nhiều việc phải làm nên họ bị sót, chứ không thể nào cho rằng họ không làm được việc nhỏ này, chả lẽ họ có ý gì sao??? nhằm phục vụ tốt cho công việc chung, thôi thì cứ nghỉ như vậy đi, để được vui hơn với nghề nghiệp của dân kế toán mình.

Sửa lần cuối:
N

nhocchinsu

Sơ cấp
14/10/09
8
0
1
tp.hcm
Bạn kiểm tra lại trên bảng kê 05A ô mã số thuế phải có cả đầu "0" thì đúng

Ngay trên tờ khai 05/KK bạn phải nhập đầy đủ các chỉ tiêu bắt buộc dấu "*"

Lamtientung ơi hướng dẫn sai rồi
Cá nhân nghỉ trước ngày 31/12/2009 thì không tích vào ô "quyết toán tại CQCT". Khi cá nhân đó yêu cầu, cơ quan chi trả sẽ in hỗ trợ tờ khai 09/KK-TNCN

Hồ sơ quyết toán bao gồm:
- Nộp file qua mạng, bằng USB hoặc bằng đường bưu điện:
+ Trang bìa hồ sơ quyết toán (tích vào các ô như 05/KK-TNCN, các bảng kê. Nếu nộp hộ cho cá nhân thì tích vào ô 09/KK-TNCN , các bảng kê hoặc phụ lục. tích vào ô qua mạng internet hay bưu điện)
+ Tờ khai 05/KK-TNCN
+ Bảng kê 05A/BK-TNCN
+ Bảng kê 05B/BK-TNCN (nếu có)
+ Tờ khai 09/KK-TNCN (nếu có)
+ Phụ lục 09A/PL-TNCN
+ Phụ lục 09B/PL-TNCN
+ Phụ lục 09C/PL-TNCN (nếu có giảm trừ gia cảnh)

- Nộp hồ sơ giấy không sử dụng phần mềm hỗ trợ kê khai quyết toán thuế không cần gửi kèm trang bìa

N

nhocchinsu

Sơ cấp
14/10/09
8
0
1
tp.hcm
Va Anh Toi ơi! mấy bác thuế bên nhóc còn đòi phải có giấy ủy quyền của những người quyết toán tại cơ quan!!
Còn một này nữa! cty nhóc là cty xây dựng, công nhân thời vụ rất nhiều - mấy ngày có, một tháng có, vài tháng có và những cong nhân này bên nhóc lấy chứng minh để làm căn cứ cho hợp lệ thôi-vì công trình nhiều-bên nhóc ko hề đăng ký lao động cho những nhân công này. Như vậy có được ko anh?
Chị Kế toán bên nhóc bảo không cần kê khai Thuế TNCN cho những nhân công này, như thế có sao ko anh?

N

nhocchinsu

Sơ cấp
14/10/09
8
0
1
tp.hcm
nhóc mới vào nghề nên còn nhiều thắc mắc lắm!! Anh chỉ giáo cho!!