Giúp hạch toán chuyển tiền tài khoản ngân hàng.

• Thread starter cuden
  • Ngày gửi
C

cuden

Trung cấp
4/5/09
56
0
6
39
Hội An - Quảng Nam
Các Anh chị cho em hoi: Tk ngân hàng của công ty em được một người khác (không liên quan gì đến công ty là người nhà của xếp )chuyển một khoản tiền vào TK thi khoản tiền này được hạch toán như thế nào ah? và xếp cũng chuyển một khoản tiền từ tk của công ty cho người nhà của xếp thì hạch toán ra làm sao? tại em mới tới đây nên rất rối, giúp em với các anh chị!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Các Anh chị cho em hoi: Tk ngân hàng của công ty em được một người khác (không liên quan gì đến công ty là người nhà của xếp )chuyển một khoản tiền vào TK thi khoản tiền này được hạch toán như thế nào ah? và xếp cũng chuyển một khoản tiền từ tk của công ty cho người nhà của xếp thì hạch toán ra làm sao? tại em mới tới đây nên rất rối, giúp em với các anh chị!
Bạn nói sếp của bạn đừng nên dùng tk cty làm việc riêng,theo mình bạn nên hoạch toán mượn sếp rồi trả lại cho sếp thôi.

quytrong

quytrong

Trung cấp
28/1/10
52
0
0
Nhà em
-Nếu sếp bạn chuyển tiền trước, sau đó người nhà lại chuyển vào, bạn có thể hạch toán
Các khoản cho vay, muợn tiền vốn tạm thời
Nợ 138 (13880: phải thu khác
Có 111
Sau đó hạch toán khoản cho vay đó đã được trả qua 112
- Nếu người nhà sếp chuyển trước rồi sếp bạn mới chuyển tiền đi thì hạch toán bằng vay ngắn hạn cá nhân (bằng tiền mặt ) sau đó là hạch toán trả qua TK 112

Sửa lần cuối:
H

Hamy161008

Guest
17/3/10
13
0
0
quang ninh

Khi tien cua nguoi nha sep chuyen vao TK ghi:
No 112
Co 338
Khi sep chuyen tien tu TK cty cho nguoi nha sep ghi:
No 138
Co 112
Ma sao TK cong ty ma sep ban lai su dung nhu cua minh vay nhi. Sao khong chuyen thang vao TK cua sep ay.

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Khi tien cua nguoi nha sep chuyen vao TK ghi:
No 112
Co 338
Khi sep chuyen tien tu TK cty cho nguoi nha sep ghi:
No 138
Co 112
Ma sao TK cong ty ma sep ban lai su dung nhu cua minh vay nhi. Sao khong chuyen thang vao TK cua sep ay.

Như vậy cuối kỳ số dư 2 TK 138 va 338 để vậy sao bạn??
Theo như bạn quytrong cũng là 1 cách đó bạn !!

-Nếu sếp bạn chuyển tiền trước, sau đó người nhà lại chuyển vào, bạn có thể hạch toán
Có 111
- Nếu người nhà sếp chuyển trước rồi sếp bạn mới chuyển tiền đi thì hạch toán bằng vay ngắn hạn cá nhân (bằng tiền mặt ) sau đó là hạch toán trả qua TK 112

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khi nhận được đưa sang 338 ( khoản này giống như thu hộ nên theo dõi vậy cho tiện)
Sếp chuyển tiền cho người nhà sếp thì là 338
Nếu cùng 1 người gửi vào và sếp chuyển tiền thì bù trừ 138 với 338
Nợ TK 338
Có TK 138
là ok!
Như vậy cuối kỳ số dư 2 TK 138 va 338 để vậy sao bạn??
Theo như bạn quytrong cũng là 1 cách đó bạn !!

Có 111
Cái này không vay nên không đưa qua vay ngắn hạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA