Hạch toán khoản được xóa nợ như thế nào?

• Thread starter lehangnb
  • Ngày gửi
lehangnb

lehangnb

Trung cấp
25/3/08
71
8
8
38
Ha noi
Các anh chị cho em hỏi một chút nhé. Công ty em có nhập khẩu hàng từ Mỹ, trị giá trên Invoice là 3322.18USD. Khi thanh toán cho ngân hàng bên em mới chuyển cho họ số tiền tương đương là 2834.29USD. Số tiền khi làm tờ khai hải quan cũng tương đương là 3322.18USD. Sau khi nhập hàng nửa tháng thì người bán bên Mỹ đồng ý cho công ty em không phải trả số tiền còn lại nữa. Em đang làm báo cáo tài chính nhưng chưa rõ phải hạch toán khoản tiền này như thế nào, các anh chị giúp em với nhé. Em cảm ơn mọi người rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Quyết định 15 về hạch toán TK331 bạn nghiên cứu nhé:
"12. Trường hợp các khoản nợ phải trả cho người bán không tìm ra chủ nợ hoặc chủ nợ không đòi và được xử lý ghi tăng thu nhập khác của doanh nghiệp, ghi:
Nợ TK 331 - Phải trả cho người bán
Có TK 711 - Thu nhập khác."
Tất nhiên là phải kèm theo bằng chứng người bán không đòi chứ bạn xử lý rồi sau này người ta đòi thì cũng lằng nhằng đấy

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Căn cứ sự đồng ý của bên bán nhưng phải thể hiện bằng văn bản : Ghi giảm nợ phải trả và giảm giá trị hàng nhập kho theo giá thực tế. Hiện tại nếu chưa có chứng từ tạm thời vẫn treo nguyên đó.

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Sao lại giảm hàng tồn kho, tờ khai hải quan đã ghi theo giá trị lô hàng và làm các thủ tục nộp thuế căn cứ trên giá trị hợp đồng rồi. Như vậy đã có đủ cơ sở ghi nhận hàng tồn kho. Chỉ ghi giảm khi đây là giảm giá hàng bán, hàng bán trài lại. Đây chỉ là vấn đề xử lý công nợ thôi. (giảm hàng tồn kho có nghĩa là giảm các khoản thuế phải nộp khâu nhập khẩu, vậy thủ tục lấy lại thuế khâu nhập khẩu thế nào đây???)

L

luckystar2201

Sơ cấp
16/3/10
16
0
0
37
Nam Định
Đúng rồi theo suy nghĩ của aladin77772000 là đúng đó, không liên quan gì tới hàng nhập kho cả mà chỉ liên quan tới TK 331 thôi.

lehangnb

lehangnb

Trung cấp
25/3/08
71
8
8
38
Ha noi
Em cũng nghĩ không liên quan tới tồn kho gì cả, chỉ đơn giản là liên quan tới công nợ phải trả thôi. Hiên tại em xử lý bằng cách cứ treo công nợ đã rồi sau một thời gian nữa xử lý cho nó vào 711. Em cám ơn mọi người đã giúp đỡ để em vững tin vào sổ hơn nhé, hihi

S

supertwister

Guest
4/12/12
3
0
1
33
Hải Phòng
Ðề: Hạch toán khoản được xóa nợ như thế nào?

anh chị ơi cho em hỏi cái này nhé!!!
T10/2012 quỹ tiền mặt em bị âm ==> đi vay giám đốc 2 tỉ
Giờ em muốn xóa nợ này có đc ko???
(quỹ ko đủ 2 tỷ để trả)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Hạch toán khoản được xóa nợ như thế nào?

anh chị ơi cho em hỏi cái này nhé!!!
T10/2012 quỹ tiền mặt em bị âm ==> đi vay giám đốc 2 tỉ
Giờ em muốn xóa nợ này có đc ko???
(quỹ ko đủ 2 tỷ để trả)
Xóa nợ trong trường hợp này phải chịu nộp thuế TNDN 500tr đó bạn !
Cứ để nợ có sao đâu, còn không thì tăng vốn điều lệ lên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA