Nên đưa vao 153 hay 211?????

• Thread starter nguyenyenkt
  • Ngày gửi
N

nguyenyenkt

Sơ cấp
13/10/09
6
0
0
39
thu duc
Cty em mới thành lập chuyên kinh doanh về ngành khí công nghiệp ,TSCD của cty em bao gồm xe tải , vỏ chai.
mua vỏ chai khí giá 1tr5 . Nên em không biết 153 hay 211,Và em cũng không biết phải khấu hao tài sản này ra sao ?
máy vi tính và văn phòng phẩm em có thể đưa vào chi phí 1 lần luôn được ko?
Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với ,Em cám ơn nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Cty em mới thành lập chuyên kinh doanh về ngành khí công nghiệp ,TSCD của cty em bao gồm xe tải , vỏ chai.
mua vỏ chai khí giá 1tr5 . Nên em không biết 153 hay 211,Và em cũng không biết phải khấu hao tài sản này ra sao ?

ĐK để coi là TSCD:
- Giá trị từ 10triệu trở lên
- Thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên
=> vỏ chai của bạn chỉ là CCDC thôi.
CCDC không khấu hao mà chỉ phân bổ tổng giá trị vào trong kỳ thôi. Bạn có thể phân bổ làm nhiều lần hoặc 1 lần tuỳ theo giá trị của CCDC đó.
MVT của bạn trị giá bao nhiêu? Trên 10triệu thi bạn trích khấu hao theo tháng, còn dưới 10triệu thì phân bổ.
VPP thường thì bên mình đưa vô CP 1 lần luôn vì giá trị không lớn lắm.

N

nguyenyenkt

Sơ cấp
13/10/09
6
0
0
39
thu duc

em nói thêm tống số lương chai oxy 400 chai giá mua vào 1.500.000 đ phân bổ trong kỳ có quá nhiều hay ko?

Sửa lần cuối:
N

nguyenyenkt

Sơ cấp
13/10/09
6
0
0
39
thu duc
600 triệu phân bổ trong kỳ có được ko?????

em nói thêm tống số lương vỏ chai oxy 400 chai giá mua vào 1.500.000 đ phân bổ trong kỳ có quá nhiều hay ko?

Sửa lần cuối:
le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
em nói thêm tống số lương chai oxy 400 chai giá mua vào 1.500.000 đ phân bổ trong kỳ có quá nhiều hay ko?
phụ thuộc vào tình hình sử dụng của công ty bạn
vd 400 chai bạn dùng trong 3 tháng thì phân bổ trong 3 tháng

T

thuongson

Guest
Tiện em hỏi các anh chị luôn. Ở công ty em quy định những tài sản nào có giá trị từ 5 triệu trở nên thì phân bổ nhiều lần, còn những tài sản nào dưới 5 triệu thì cho vào chi phí luôn như vậy có được không? Những tài sản có giá trị từ 5 triệu trở nên thì nên phân bổ chúng trong bao nhiêu năm là hợp lý ạ?

N

nguyenyenkt

Sơ cấp
13/10/09
6
0
0
39
thu duc
phụ thuộc vào tình hình sử dụng của công ty bạn
vd 400 chai bạn dùng trong 3 tháng thì phân bổ trong 3 tháng

Cảm ơn các anh chị đã trả lời em, nhưng tồng số tiền 400chai đó la 600triệu (400*1triệu5)em co nên đưa vào 153 hay 211

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Cái này theo tôi nên đưa vào 211, 400x15=600tr ghi nhận là tổng tài sản cd, vì nó hội đủ yếu tố của một tài sản cố định.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA