Hỏi về cách hach toán thuế thu nhập cá nhân 2009

• Thread starter viethagtid
  • Ngày gửi
V

viethagtid

Guest
Chào mọi người!
Theo hướng dẫn mới về quyết toán thuế thu nhập cá nhân, đối với trường hợp khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì phần thuế thu nhập cá nhân không được tính vào chi phí, cho mình hỏi.
Hàng tháng công ty mình khấu trừ thuế thu nhập cá nhân vào lương thì hạch toán như thế nào, vì nếu không hạch toán được vào chí phí thì khi hạch toán qua TK 334 thì sẽ vẫn bị dư nợ 334, mọi người giúp mình nhé, mình đang cần gấp, thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songanh0609

Trung cấp
11/8/09
88
0
6
Hà Nội
Không biết ở công ty bạn làm bảng lương như thê nào, như ở công ty tớ bảng lương hàng tháng sẽ trừ thuế thu nhập cá nhân vào luôn. Sau khi trừ tiền thuế thu nhập cn này sẽ là lương mà nhân viên họ nhận. Bởi thế mình có thể hiểu tiền thuế này là tiền mình thu hộ cho thuế thôi. Bởi thế hàng tháng khi bạn làm bảng lương bạn hạch toán như thế này
Nợ TK 622
Nợ tk 642..
Có TK 3341 ( Tổng cả lương thực nhận và tiền thuế tncn)
Nợ 3341
Có 1111: là số tiền thực chi sau khi trừ tiền thuế
Nợ 3341
Có 3334: Số tiền thuế
khi nộp hạch toán
Nợ 3334
Có 1111
Mình thường hạch toán như vây không biết có đúng không

V

viethagtid

Guest
hiện tại thì mình vẫn đang hạch toán như vây, nhưng hạch toán như thế thì phần
Nợ 642...
Nợ 642...
Có 334 (tổng cả lương thực nhận và thuế thu nhập cá nhân)

thì như vậy phần thuế thu nhập cá nhân bao gồm trong 334 là vẫn tính vào chi phí ah

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
hiện tại thì mình vẫn đang hạch toán như vây, nhưng hạch toán như thế thì phần
Nợ 642...
Nợ 642...
Có 334 (tổng cả lương thực nhận và thuế thu nhập cá nhân)

thì như vậy phần thuế thu nhập cá nhân bao gồm trong 334 là vẫn tính vào chi phí ah

Ơ đúng rùi. Năm nay cty mình mới phát sinh chi phí thuế TNCN, nên giờ mới để ý. Vậy hạch toán như thế nào cac ac chỉ giùm với .

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Ơ đúng rùi. Năm nay cty mình mới phát sinh chi phí thuế TNCN, nên giờ mới để ý. Vậy hạch toán như thế nào cac ac chỉ giùm với .

Bạn HT Nợ 6.../Có 334
Thuế TNCN khấu trừ lương: Nợ 334/có 3335
Nộp thuế: Nợ 3335/có 1111,112