HĐ thuê nhà có được khấu trừ thuế TNCN khi quyết toán không?

• Thread starter landville
  • Ngày gửi
L

landville

Guest
24/11/09
47
0
0
TP HCM
Chào các bạn, mình đang làm quyết toán thuế TNCN cho mình theo mẫu 09KK/TNCN, mà mình làm việc 2 nơi cuối năm làm quyết toán đóng tiền nhiều quá. Mình có HĐ thuê nhà có công chứng, vậy mình có được khấu trừ tiền thuê nhà đó không? Nếu có thì khấu trừ như thế nào, ghi vào mẫu biểu nào, các bạn chỉ mình với, sắp hết hạn rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

missquenh

Guest
9/3/10
16
0
0
hà nội
Cho em hỏi, là công ty em mới thành lập, thuê văn phòng, hợp đồng thuê nhà em muốn mang đi công chứng hay nộp thuế để em được cấp hóa đơn về làm chi phí hợp lý của doanh nghiệp. thế em phải mang đến đâu ạ? cơ quan thuế? công chứng? hay chỗ nào ạ. Em ở Hà Nội
Tks các bác!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cho em hỏi, là công ty em mới thành lập, thuê văn phòng, hợp đồng thuê nhà em muốn mang đi công chứng hay nộp thuế để em được cấp hóa đơn về làm chi phí hợp lý của doanh nghiệp. thế em phải mang đến đâu ạ? cơ quan thuế? công chứng? hay chỗ nào ạ. Em ở Hà Nội
Tks các bác!

Hợp đồng thuê văn phòng 2 bên ra phòng công chứng để được chứng. Có phòng công chứng công, nhưng muốn làm nhanh thì ra phòng công chứng tư
Thân

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chào các bạn, mình đang làm quyết toán thuế TNCN cho mình theo mẫu 09KK/TNCN, mà mình làm việc 2 nơi cuối năm làm quyết toán đóng tiền nhiều quá. Mình có HĐ thuê nhà có công chứng, vậy mình có được khấu trừ tiền thuê nhà đó không? Nếu có thì khấu trừ như thế nào, ghi vào mẫu biểu nào, các bạn chỉ mình với, sắp hết hạn rồi.

Mình có đọc lại TT84 và TT 62 thì không nói gì đến thiền thuê nhà được trừ
Nếu tiền thuê nhà do công ty trả thay cho bạn thì tính vào thu nhập chịu thuế nhưng không quá 15%
a) Khoản tiền thuê nhà do đơn vị sử dụng lao động chi trả hộ: tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế chi trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế (chưa bao gồm tiền thuê nhà).
TT 62

Còn cá nhân bạn tự trả tiền thuê nhà thì không được trừ
Thân

L

landville

Guest
24/11/09
47
0
0
TP HCM
Mình có đọc lại TT84 và TT 62 thì không nói gì đến thiền thuê nhà được trừ
Nếu tiền thuê nhà do công ty trả thay cho bạn thì tính vào thu nhập chịu thuế nhưng không quá 15%
TT 62

Còn cá nhân bạn tự trả tiền thuê nhà thì không được trừ
Thân

Cảm ơn huong85 nha, mình cũng vừa đọc có thông tin này rồi, hàng tháng mình khấu trừ bản thân 4 triệu bao gồm các chi phí cá nhân và cp thuê nhà trong đó luôn. Vậy là quyết toán không được trừ rồi, phải đóng thôi.