Thắc mắc về quyết toán thuế TNCN

• Thread starter gamoi2989
  • Ngày gửi
G

gamoi2989

Trung cấp
15/1/10
65
0
0
Ha noi
Các a chị ơi! có a chị nào trả lời một cách chắc chắn cho e câu hỏi này với ạ.
1, cty e ko có ai phải nộp thuế thu nhập cá nhân nhưng chắc chắn phải làm quyết toán cuối năm đúng ko ạ?
2, Những ai ko có MST thì chỉ cần nhập số CMT là ổn đúng ko ạ?
3, người có thu nhập từ 2 nơi trở lên mà là nhân viên của cty e thì e ko phải làm quyết toán cho họ, để tự họ đi qt với cơ quan thuế đúng ko ạ? (thu nhập của người đó ở cty e là:1,5tr/tháng)
4, Cách tra MST của người đã đk ở nơi khác như thế nào vậy ạ? Vì e đk máy báo trùng.
Cảm ơn các a chị nhiều nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NamCom123

Guest
1/12/09
22
0
0
hà nội
Trả lời:
1) & 2) & 3): Đúng
4): Tớ không biết

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Các a chị ơi! có a chị nào trả lời một cách chắc chắn cho e câu hỏi này với ạ.

3, người có thu nhập từ 2 nơi trở lên mà là nhân viên của cty e thì e ko phải làm quyết toán cho họ, để tự họ đi qt với cơ quan thuế đúng ko ạ? (thu nhập của người đó ở cty e là:1,5tr/tháng)

Họ tự đi quyết toán nhưng Cty bạn vẫn phải bc về khoản thu nhập của họ tại Cty bạn

C

chifun

Sơ cấp
2/7/08
6
0
1
39
Hà Nội
bạn có thể yêu cầu người đó nộp bản chứng minh thu nhập của các tháng làm ở công ty cũ (có dấu công ty) nếu thu nhập hàng tháng của họ ở công ty cũ chưa đến mức phải chịu thuế, hoặc nộp chứng từ thuế TNCN (giống hóa đơn đỏ ý) của cty cũ cấp cho nếu họ đã phát sinh thuế TNCN ở cty cũ, và nộp cùng với văn bản ủy quyền quyết toán thuế cho mình thì lúc đó bạn có thể quyết toán thuế cho họ. Còn họ ko cung cấp đủ thì có thể yêu cầu họ tự quyết toán, tuy nhiên, bạn vẫn phải khai báo trong phần quyết toán (phần "quyết toán ở cơ quan chi trả" ở phần mềm thì bạn ko tick vào là được)

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
bạn có thể yêu cầu người đó nộp bản chứng minh thu nhập của các tháng làm ở công ty cũ (có dấu công ty) nếu thu nhập hàng tháng của họ ở công ty cũ chưa đến mức phải chịu thuế, hoặc nộp chứng từ thuế TNCN (giống hóa đơn đỏ ý) của cty cũ cấp cho nếu họ đã phát sinh thuế TNCN ở cty cũ, và nộp cùng với văn bản ủy quyền quyết toán thuế cho mình thì lúc đó bạn có thể quyết toán thuế cho họ. Còn họ ko cung cấp đủ thì có thể yêu cầu họ tự quyết toán, tuy nhiên, bạn vẫn phải khai báo trong phần quyết toán (phần "quyết toán ở cơ quan chi trả" ở phần mềm thì bạn ko tick vào là được)

Các bạn xem lại Đối tượng phải quyết toán thuế TNCN tạị TT84/2008 nhé (xin phép copy câu trả lời của bác Va Anh Toi).
Tuy nhiên mình cũng góp ý là nếu muốn giúp thì báo cho cá nhân đó cung cấp dữ liệu rồi làm hộ quyết toán theo mẫu 09 và dĩ nhiên là cá nhân quyết toán ký tên & nộp cho CQT.

A

Anh Tuyen

Guest
8/12/05
24
0
1
41
Hoang Quoc Viet
Chào cả nhà,

Em giờ mới bắt đầu tìm hiểu về thuế TNCN nên có một số vấn đề nhờ các tiền bối chỉ giáo:

1. DN có ký hợp đồng lao động với nv, nhưng mức thu nhập chưa phải nộp thuế TNCN thì có phải kê khai theo tháng, quý không ạ (Quyết toán năm thì chắc chắn phải làm rồi)
2. Những ai có MST cá nhân rồi thì phải có văn bản ủy quyền cho công ty thì cty mới quyết toán cho, hay là mặc định cty phải quyết toán, k cần ủy quyền.
3. Nếu không ủy quyền cho cty thì cá nhân phải tự kê khai, quyết toán, công ty sẽ không phải làm nữa đúng không ạ?
Em đã đọc qua TT84/2008 như bác Va Anh Toi gợi í, nhưng thú thực là em kém cái khoản thuế má lắm. Rất mong các bác chỉ giúp. Cảm ơn mọi người

N

ngocnhung81

Sơ cấp
4/6/09
15
0
1
tphcm
Các bạn cho mình hỏi: lao động thử việc tháng 12 thì cho vào mẫu 05B phải không?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi: lao động thử việc tháng 12 thì cho vào mẫu 05B phải không?

Đúng roài. Vì thường lao động thử việc có hợp đồng dưới 3 tháng, người lao động bị khấu trừ 10%

V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà,

Em giờ mới bắt đầu tìm hiểu về thuế TNCN nên có một số vấn đề nhờ các tiền bối chỉ giáo:

1. DN có ký hợp đồng lao động với nv, nhưng mức thu nhập chưa phải nộp thuế TNCN thì có phải kê khai theo tháng, quý không ạ (Quyết toán năm thì chắc chắn phải làm rồi)
2. Những ai có MST cá nhân rồi thì phải có văn bản ủy quyền cho công ty thì cty mới quyết toán cho, hay là mặc định cty phải quyết toán, k cần ủy quyền.
3. Nếu không ủy quyền cho cty thì cá nhân phải tự kê khai, quyết toán, công ty sẽ không phải làm nữa đúng không ạ?
Em đã đọc qua TT84/2008 như bác Va Anh Toi gợi í, nhưng thú thực là em kém cái khoản thuế má lắm. Rất mong các bác chỉ giúp. Cảm ơn mọi người
1, không phải làm đâu bạn ạ
2, nếu người đó chỉ làm ở cty bạn mà ko làm ở đâu nữa thì mới ủy quyền đc
3, nều người đó mà làm từ 2 nơi trở lên thì để cho họ tự đi quyết toán bạn ạ. Nhưng bạn vẫn phải quyết toán phần chi trả của cty bạn cho người đó.
Chúc thành công!

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Chào cả nhà,

1. Ký HĐLĐ hay ko ký HĐLĐ, miễn là ko có thuế TNCN thì ko cần phải làm kê khai theo tháng, theo quý tất nhiên là ko cần làm quyết toán luôn

2. All nhân viên đều phải kê khai trong quyết toán. Nếu có ủy quyền, mình mới tính thuế TNCN của họ nộp thừa hay nộp thiếu

3. Đủng oài

L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
trường hợp công ty em là thế này:
- NV mới vào làm tháng 10 (SV mới ra trường), khi quyết toán đc hoàn thuế nhưng NV đó lại không có MST -> trường hợp này không biết có được hoàn thuế không ạ? nếu có thì cần giấy tờ j ạ?
- NV nghỉ làm từ tháng 10, từ tháng 10 đến tháng 12 không đi làm ở đâu cả, họ nhờ cty quyết toán hộ, vậy em cần mẫu cam kết gì mà em quên mất tê rồi, anh chị nào nhớ thì chỉ cho em với ạ.
em xin cám ơn

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
trường hợp công ty em là thế này:
- NV mới vào làm tháng 10 (SV mới ra trường), khi quyết toán đc hoàn thuế nhưng NV đó lại không có MST -> trường hợp này không biết có được hoàn thuế không ạ? nếu có thì cần giấy tờ j ạ?
- NV nghỉ làm từ tháng 10, từ tháng 10 đến tháng 12 không đi làm ở đâu cả, họ nhờ cty quyết toán hộ, vậy em cần mẫu cam kết gì mà em quên mất tê rồi, anh chị nào nhớ thì chỉ cho em với ạ.
em xin cám ơn

1. Ko cần có MST mới được hoàn. Chỉ cần làm quyết toán đúnglà được hoàn tiền là ok

2. Mẫu theo file nhé

Đính kèm

• 9. 04 -2 TNCN Van ban uy quyen - OK.doc
    25 KB · Lượt xem: 19
L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
1. Ko cần có MST mới được hoàn. Chỉ cần làm quyết toán đúnglà được hoàn tiền là ok

2. Mẫu theo file nhé
1. em nhập số CMT cuả NV k có MST vào phần mềm HTKK nhưng phần mềm k cho tick vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả -> em phải làm sao?
2. em cám ơn bác

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
1. em nhập số CMT cuả NV k có MST vào phần mềm HTKK nhưng phần mềm k cho tick vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả -> em phải làm sao?
2. em cám ơn bác
- Mình trả lời hộ bạn: Chưa có MSTCN không thuộc đối tượng được uỷ quyền QT tại CQCT nên không được tick đâu (MST là bắt buộc mà )

G

gamoi2989

Trung cấp
15/1/10
65
0
0
Ha noi
2. em cám ơn bác
Những trường hợp chưa có MST cá nhân thì bạn chỉ cần nhập số CMT là ổn và ko được tích vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả. Công ty mình cũng có mấy trường hợp như vậy.
Thân!

Sửa lần cuối:
A

anhhtt74

Guest
20/1/10
1
0
0
DN
quyết toán thuế Thu nhập cá nhân

Cho mình hỏi tí, trường hợp có mã số thuế cá nhân, nếu tổng thu nhập cá nhân 1 năm của nhân viên dưới mức qui định phải nộp thuế, có phải quyết toán thuế TNCN không? trong trường hợp chưa đăng ký MST cá nhân, thì quyết toán ntn
Xin cảm ơn

G

gamoi2989

Trung cấp
15/1/10
65
0
0
Ha noi
Cho mình hỏi tí, trường hợp có mã số thuế cá nhân, nếu tổng thu nhập cá nhân 1 năm của nhân viên dưới mức qui định phải nộp thuế, có phải quyết toán thuế TNCN không? trong trường hợp chưa đăng ký MST cá nhân, thì quyết toán ntn
Xin cảm ơn
Trường hợp của bạn vẫn phải quết toán. Nếu chưa có MST cá nhân thì bạn đăng ký ngay, vào tncnonline.com.vn và làm theo hướng dẫn. Bạn làm luôn đi để đc cấp MST (Nếu trường hợp đến lúc phải nộp quyết toán mà chưa có MST thì bạn chỉ cần nhập số CMT và như vậy thì bạn sẽ ko đc tích vào phần "QT tai CQCT"). Hạn nộp quyết toán đến 31/5, bạn cứ yên tâm làm nhé!
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA