Hủy hóa đơn

  • Thread starter sonhang
  • Ngày gửi

2119 lượt xem

S

sonhang

Sơ cấp
26/5/08
10
0
0
37
HN
- Xin tư vấn giúp!
T01/2010 mình đã kê khai hóa đơn xuất cho Cty A nhưng vì vội và cũng cận kề ngày nghỉ Tết nên mình mới kê khai chưa viết hóa đơn trong quyển hóa đơn.
Ra Tết một người khác lại viết lên cái hóa đơn mình để trống cho Cty A đó cho một cty khác là B. Mình đã viết một cái khác để thay thế cho cty A và thay thế cho Cty B. Hủy cái viết chồng đó.
Bây giờ nên xử lý như thế nào?
- Mình nghĩ chỉ cần làm công văn thông báo và làm lại tờ khai điều chỉnh lại số hóa đơn của T01/2010.
Như vậy có được không?
Xin mọi người cho y kiến.
Cảm ơn nhiều.
 
Sửa lần cuối:
N

Ngannd

Sơ cấp
29/9/08
64
0
6
34
Ha Noi
Bạn làm tờ khai 01/KHBS điều chỉnh giảm xuống và nộp tờ khai bổ sung là ok. Nếu Hóa đơn hủy chưa xé thì để nguyên 3 liên gạch chéo ghi hủy là ok, còn xé ra rùi thì làm biên bản hủy HĐ 2 bên ký, đóng dấu rùi kẹp vào 2 liên còn lại là được.
 
S

sonhang

Sơ cấp
26/5/08
10
0
0
37
HN
Thanks Ngan! Cách đó cũng được à? Nhưng mình đã hủy cái đó, viết lại 2 cái mới rồi. Vì cái để trống là của T01/2010, còn cái viết nhầm vào là của T02/2010 bây giờ đang kê. Mình nghĩ chỉ làm công văn và làm lại tờ khai điều chỉnh lại số hóa đơn, cùng với báo cáo sử dụng hóa đơn thôi, Thế có ổn không nhỉ?
- Xin mọi người cho ý kiến.
 
H

Huyen TM

Sơ cấp
28/1/10
6
0
1
32
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi .: theo quy định mới thì tiền thuế GTGT của hàng hoá dịch vụ mua vào có hoá đơn lập sau ngày hàng hoá đã được chuyển giao với lí do bên B chưa thanh toán tiền nên bên A chưa xuất hoá đơn .Khi bên B thanh toán thì bên A mới xuất hoá đơn .thì sẽ ko được kê khai khấu trừ . như vậy thì khi làm tờ khai thuế GTGT hàng tháng em có được đưa vào ko ?
và sổ sách em vẫn làm bình thường hany là làm thế nào ? mong cả nhà giúp đỡ .:wall:
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Cả nhà cho em hỏi .: theo quy định mới thì tiền thuế GTGT của hàng hoá dịch vụ mua vào có hoá đơn lập sau ngày hàng hoá đã được chuyển giao với lí do bên B chưa thanh toán tiền nên bên A chưa xuất hoá đơn .Khi bên B thanh toán thì bên A mới xuất hoá đơn .thì sẽ ko được kê khai khấu trừ . như vậy thì khi làm tờ khai thuế GTGT hàng tháng em có được đưa vào ko ?
và sổ sách em vẫn làm bình thường hany là làm thế nào ? mong cả nhà giúp đỡ .:wall:
Bạn tham khảo:
Công văn của Tổng cục Thuế số 630/TCT-PCCS ngày 6 tháng 02 năm 2007
Trường hợp doanh nghiệp bán hàng hoá, dịch vụ nhưng không xuất hoá đơn ngay tại thời điểm chuyển giao hàng hoá, cung ứng dịch vụ (do nguyên nhân bên mua chưa trả tiền hoặc hai bên không nắm rõ quy định), sau đó cơ quan thuế kiểm tra phát hiện thì xử lý như sau:

a/ Trường hợp sau khi bán hàng hoá, dịch vụ, mặc dù không xuất hoá đơn nhưng doanh nghiệp bán vẫn kê khai, nộp thuế đối với khoản doanh thu bán hàng này thì bị xử phạt vi phạm theo quy định tại Khoản 2, Điều 14 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 7/11/2002 của Chính phủ quy định về in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn và lập lại hoá đơn làm căn cứ kê khai, nộp thuế.

b/ Trường hợp sau khi bán hàng hoá, dịch vụ, doanh nghiệp bán không xuất hoá đơn và không kê khai, nộp thuế thì xử lý như sau:

- Nếu thời điểm lập hoá đơn cùng năm so với thời điểm bán hàng (chưa đến thời điểm doanh nghiệp phải quyết toán thuế) thì chỉ xác định là hành vi vi phạm hành chính về hoá đơn, chứng từ và bị xử phạt theo quy định tại Khoản 2, Điều 7 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP nêu trên.

- Nếu thời điểm lập hoá đơn khác năm so với thời điểm bán hàng (đã qua thời điểm doanh nghiệp phải quyết toán thuế) thì xác định là hành vi trốn thuế và bị xử phạt hành chính theo hướng dẫn tại Thông tư số 41/2004/TT-BTC ngày 18/5/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/NĐ-CP ngày 25/2/2004 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế hoặc chuyển hồ sơ sang cơ quan chức năng để xử lý hình sự.

c/ Sau khi bên bán hàng đã lập hoá đơn giao cho bên mua hàng, bên mua hàng không được khấu trừ, hoàn thuế GTGT tại hoá đơn này. Số thuế GTGT này được tính vào chi phí hợp lý của năm hiện hành lập hoá đơn.
 
Theo TT129 thì khi chuyển giao quyền sh thì phải xuất hoá đơn. thời điểm xuất hoá đơn và thời điểm được kê khai là không quá 6 tháng kể cả tháng xuất hoá đơn. trong trường hợp này nếu chưa có hoá đơn đầu vào mà bạn xuất hoá đơn đầu ra sẽ bị phạt theo quy định của luật quản lý thuế. lưu ý: nếu tổng giá trị của hoá đơn từ 20 triệu trở lên thì bạn phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế, nếu không chỉ khấu trừ tương ứng phần có chứng từ thanh toán qua NH
 

Thành viên trực tuyến

  • TÂM123456B
  • camnguyen94
  • tuanvic
  • rvxbinhphuoc
  • bebebe123

Xem nhiều