Tâm sự cô nàng kế toán đau khổ!

• Thread starter quynhpham
  • Ngày gửi
Q

quynhpham

Trung cấp
4/2/09
104
0
16
Nam Thành_Ninh Bình
Em chào anh chị trên Web!
một năm mới nhiều không khí vui vẻ thế này mà em lại mang những tâm sự chán ngắt của mình ra mà kêu ca thật chẳng hay ho chút gì! Nhưng em thật sự rất mong mọi người chia sẻ cùng với em về những điều mà làm em cảm thấy thật sự bế tắc, mệt mỏi và đôi khi em còn cảm thấy muốn bỏ nghề nữa.
sau một ngày với biết bao nhiêu là căng thẳng mệt mỏi với những con số cứ tưởng rằng mình sẽ ra về với tâm trạng phấn chấn vì rằng công việc cũng đã ổn ổn, ai nào ngờ sếp lại nêu ra một vấn đề chẳng khác gì bảo : tối về cô đừng có ăn cơm nữa.
Làm kế toán đã khổ, khổ hơn cho những kế toán làm trong công ty mang loại hình dịch vụ tư vấn thiết kế công trình, doanh thu thì nhiều mà chi phí thì ít, sếp nói sản lượng ở những doanh nghiệp khác còn nhiều hơn cả công ty mình mà người ta cũng xào nấu chế biến giỏi lắm! công ty khác ở một thời điểm khác,công ty mình ở thời điểm này và hoàn cảnh này khi luật thuế và có biết bao nhiêu là thứ luật đè lên đầu doanh nghiệp em cũng không biết sào nấu và chế biến kiểu gì ngoài đi mua hoá đơn để bù vào. Sếp của em còn nói rằng em nên có cao kiến gì để khỏi phải đi mua hoá đơn chứ, nếu cứ đi mua hoá đơn như này thì lỗ chỏng gọng!
Cả ra sếp em buồn cười thật và em nghĩ sao sếp lại điên zồ và chẳng hiểu gì cả.
Mọi ngưòi có ý kiến gì không xin hãy giúp em vấn đề này
Em thật sự cảm ơn mọi ngưòi

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rongcon88

Rongcon88

Sơ cấp
18/8/09
16
0
1
35
Bắc Giang - Hà Nội
Cô Bé đen đủi

EM chào các anh các chị thân yêu.
Sao em thấy mệt mỏi quá anh chị à em đi làm được gần 2 năm rùi, đang làm công việc thủ quỹ kiêm kế toán thuế vậy mà công ty em lại tuyển thêm do mối quan hệ của sếp là 2 bà bầu và một bà mới sinh em bé, lên giờ tự nhiên tất cả các việc trong công ty sếp bảo mình làm hết mà lương thì vẫn thế trong khi đó lương là của 3 người thật là bất công chán quá đi. Nói thì sếp lại bảo là công việc nhàn và cũng không có gì và thế là em ko nói được nữa anh chị tư vấn cho em cách nói với sếp với huuu,,,,,:025:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Sao em thấy mệt mỏi quá anh chị à em đi làm được gần 2 năm rùi, đang làm công việc thủ quỹ kiêm kế toán thuế vậy mà công ty em lại tuyển thêm do mối quan hệ của sếp là 2 bà bầu và một bà mới sinh em bé, lên giờ tự nhiên tất cả các việc trong công ty sếp bảo mình làm hết mà lương thì vẫn thế trong khi đó lương là của 3 người thật là bất công chán quá đi. Nói thì sếp lại bảo là công việc nhàn và cũng không có gì và thế là em ko nói được nữa anh chị tư vấn cho em cách nói với sếp với huuu,,,,,:025:
Chào em, hiện tại, một ngày làm việc 8h, em đã làm hết thời gian mà công việc hết chưa? Với các công ty nhỏ, làm nhiều việc một lúc là chuyện thường. Nếu em làm cật lực trong 8 tiếng nhưng không thể hết việc thì em nói chuyện với sếp.
Em mới làm hai năm, nếu có điều kiện cọ xát ở các lĩnh vực khác nhau thì em càng được học hỏi nhiều.
Như chị đây giờ đang làm đến 2 việc cùng lúc nhưng chẳng than thở với ai.....

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Hì hì ...Em có cơ hội để nâng cao GIÁ TRỊKỸ NĂNG của mình......cơ hội như vậy tại sao em lại chán nản nhỉ...

Hãy nhìn về khía cạnh TÍCH CỰC của việc em được làm nhiều công việc kia:

1- Tăng KIẾN THỨC về nghiệp vụ của mình - mà KIẾN THỨC thì ko bao giờ MẤT cả - đầu tư vào KIẾN THỨC không bao giờ LỖ. trong khi nhiều người đang phải bỏ ra công sức và tiền bạc cho việc học về nghiệp vụ, trong khi em được học và thực hành MIỄN PHÍ.......

2- Em hãy làm những công việc đó bằng 1000% khả năng của mình. - Vừa giúp em tìm hiểu sâu hơn công việc và quan trọng việc đó sẽ làm tăng GIÁ TRỊ của em đối với công việc. Và khi đó người Chủ DN nhìn thấy mình có trong tay 1 nhân viên luôn làm việc với 1000% khả năng của họ thì tự họ sẽ tìm mọi cách để giữ em lại công ty và cách tốt nhất để giữ người tài trong công ty là gì ....thì ai cũng hiểu hì hì:015:

3- Với khối lượng kiến thức và kinh nghiệm mà em rút ra được từ những công việc trên, em có thể CHIA SẺ và GIÚP ĐỠ các bạn khác, những bạn chưa có cơ hội như em.

ANh DÁM CHẮC với em rằng mỗi khi em giúp 1 ai đó em sẽ thấy MÌNH THẬT LÀ TUYỆT VỜI....hì hì hì:015:

Vậy đó em....HÃY NHÌN VÀO KHÍA CẠNH TÍCH CỰC để xử lý mọi tình huống trong cuộc sống em nhé.....

-

H

hang_nguyen

Trung cấp
19/11/06
62
1
8
38
Bắc Ninh

Bạn hãy cứ làm, khi nào không thể làm được nữa, ko kham được nữa thì hãy nói với sếp nhé. Tớ có thời kỳ làm như điên ấy nhưng qua thời kỳ ấy mình học được nhiều thứ lắm. cố lên

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Mình cũng làm kế toán được hai năm rùi,là kế toán tổng hợp từ A đến Z,lương tuy thấp nhưng mình không kêu ca phàn nàn gì vì như mọi người đã nói được va vấp học hỏi nhiều.Cái khó của mình là giữa kế toán và Giám đốc ko thể hiểu và hoà hợp được.Là công ty CP chịu áp lực từ hai ông Giám đốc nhiều khi rất mệt và chán nản.Họ lại chẳng hiểu gì về luật nữa chứ,nói thì họ để ngoài tai vì họ nghĩ họ là Giám đốc mà.Tiền thì trong túi họ hỏi ai lấy đc chứ,nhưng lúc nào cũng lo,cũng sợ,ko tin tưởng nhân viên.Một mình vừa lo hoá đơn,sổ sách,ngân hàng.Tiện để theo dõi tiền ra vào NH của công ty nên đều mở TK truy cập theo dõi cho nhàn,ko biết họ sợ mình rút tiền được ở đó ra hay sao ý,đổi hết mật khẩu luôn,potay.Lại nữa tiền ra tiền vào rất bừa bãi chẳng có lý do gì cả,hỏi thì kêu của thằng bạn hôm qua nó gửi nhờ,lúc thì bảo có tiền đi xa gửi vào đó cho chắc ăn.v..v..bảo kí nhận PC xác định gửi thì ko ai chịu ký.Nhân viên chẳng may có sai thì lại cáu nói" Em là kế toán mà lại thế ah?".Đột xuất ông này lại về hỏi trong NH có bao nhiêu,bảo ko truy cập đc thì nói em phải thường lên NH hỏi chứ(4,5 cái NH lận đó hic..hic).Động chút là làm bản BCTC cho anh xem,doanh thu và chi phí như thế nào,lãi ra làm sao.Đưa rồi có xem đâu,lại hoạnh hoẹ " em ghi hết tất cả chi phí ra,ngày bao nhiêu,chứng từ gì,số tiền bao nhiêu,chi tiết hết ra" nhưng rồi cũng chả biết...Có những lần đùng đùng chủ nhật goi đến làm BCTC cho anh xem tháng này thế nào.Lúc nào cũng một câu"Anh ko tính toán những cái nhỏ nhặt lặt vặt,tiền chi tiêu trong cty và lương của các em chỉ bằng vài bữa nhậu của bọn anh là hết".Vậy mà đưa được ít tiền cho thủ quỹ mỗi lần hết lại gào lên gì mà tiêu nhanh thế đưa hết chứng từ giấy tờ xem nào.Xem ra ngoài điện nước,mua hoa qủa thắp hương 1 tháng 2 lần còn lại toàn giấy tạm ứng của hai xếp thôi.Thủ quỹ chán quá bỏ rồi còn trơ lại một mình.Mình đang tự hỏi ko biết họ có biết BCTC là cái gì ko nữa.Nhiều lúc đau tim lắm,hoá đơn xuất ra lấy vào ngày tháng giá cả rất chênh vênh,cứ bảo tháng này phải nộp thuế thì lại gào lên ko nói sớm để anh lo lấy hoá đơn,tiền ở đâu mà nộp,em nộp nhé nhưng rồi cũng có lấy đc cái gì đâu.Ko biết mình có phải mình là kế toán ko nữa.Có ai giống hoàn cảnh của mình ko vậy?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình cũng làm kế toán được hai năm rùi,.......

Mới đầu bước chân vô thì gọi là nghề, chịu áp lực từ bên trong (BGD) lẫn bên ngoài (thuế, lao động, BH,....) làm riết thấy nhiều cái chướng tai gai mắt nhưng phải nhịn (phát huy chữ nhẫn mà) thời gian sau thành quen, khi đó gọi là nghiệp để tự an ủi mình "thôi thì trót mang nghiệp vào thân" ...hihi...

Nơi nào cũng vậy, hoà hợp thì tốt, không thì thôi, tiền ít tiền nhiều gì thì trách nhiệm của mình, mình phải làm cho xong và cho tốt, chịu được thì chịu, không được thì đi (vào thì khó chứ ra thì quá dể)... người ta "soi" kế toán bằng kết quả chứ không bằng quá trình cho nên khi mình nói về quá trình thì bị cho là "kể công"

Thôi thì cố lên, ráng học, ráng tìm hiểu để trở thành kế toán giỏi,... giỏi rồi thì lảnh thêm nhiều "sô" để giúp mình giúp người (lảnh sô rẻ chút ít nhưng lảnh nhiều để bù lại_DN nhỏ mới thành lập ở tỉnh lẻ, hướng cho người ta đi đúng đường thì thu nhập thêm của mình càng bền vững)...

Chúc bạn chiến đấu và chiến thắng... với chính mình !
Hihi... mình đã hơn được chính mình ngày hôm qua.

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Bạn hãy lấy đây là cơ hội tích luỹ thêm kinh nghiệm. Lương thấp thì bạn cứ nghĩ là mình đang học nghề, rất nhiều người muốn bỏ tiền ra để học để lấy kinh nghiệm mà còn chưa được đấy.

Chúc bạn có nhiều sức khoẻ để hoàn thành tốt công việc và tích luỹ được nhiều kinh nghiệm. Rồi sẽ có lúc GD bạn nhận ra và tăng lương cho bạn hoặc bạn đủ lông đủ cánh rồi thì bay cao và xa thôi.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Em chào anh chị trên Web!
một năm mới nhiều không khí vui vẻ thế này mà em lại mang những tâm sự chán ngắt của mình ra mà kêu ca thật chẳng hay ho chút gì! Nhưng em thật sự rất mong mọi người chia sẻ cùng với em về những điều mà làm em cảm thấy thật sự bế tắc, mệt mỏi và đôi khi em còn cảm thấy muốn bỏ nghề nữa.
sau một ngày với biết bao nhiêu là căng thẳng mệt mỏi với những con số cứ tưởng rằng mình sẽ ra về với tâm trạng phấn chấn vì rằng công việc cũng đã ổn ổn, ai nào ngờ sếp lại nêu ra một vấn đề chẳng khác gì bảo : tối về cô đừng có ăn cơm nữa.
Làm kế toán đã khổ, khổ hơn cho những kế toán làm trong công ty mang loại hình dịch vụ tư vấn thiết kế công trình, doanh thu thì nhiều mà chi phí thì ít, sếp nói sản lượng ở những doanh nghiệp khác còn nhiều hơn cả công ty mình mà người ta cũng xào nấu chế biến giỏi lắm! công ty khác ở một thời điểm khác,công ty mình ở thời điểm này và hoàn cảnh này khi luật thuế và có biết bao nhiêu là thứ luật đè lên đầu doanh nghiệp em cũng không biết sào nấu và chế biến kiểu gì ngoài đi mua hoá đơn để bù vào. Sếp của em còn nói rằng em nên có cao kiến gì để khỏi phải đi mua hoá đơn chứ, nếu cứ đi mua hoá đơn như này thì lỗ chỏng gọng!
Cả ra sếp em buồn cười thật và em nghĩ sao sếp lại điên zồ và chẳng hiểu gì cả.
Mọi ngưòi có ý kiến gì không xin hãy giúp em vấn đề này
Em thật sự cảm ơn mọi ngưòi

Nếu em bù đắp chi phí bằng việc mua hoá đơn để bổ sung là một biện pháp chưa phải tối ưu đâu mà có khi còn nguy hiểm nữa đấy. Có nhiều vân sđề em hỏi không thể nói rõ được trên diễn đàn đâu.

H

heoham

Sơ cấp
14/8/08
15
0
1
40
hà nội
chào các anh chị, em cũng có một vài tâm sự muốn đc chia sẻ, em thấy ở cty em công việc ko có gì là áp lực lắm, nhưng có một cái đó là phòng KT của bọn em là phòng không được coi trọng ở cty. Mọi người có thấy phòng kế toán nào mà phải kiêm luôn cả dọn dẹp văn phòng, phòng sếp, phòng khách ( nói chung là tạp vụ) mặc dù ở cty có phòng Hành chính ( e ko hiểu cái phòng đó làm chức năng gì ở cty nữa). Đã thế còn bị bọn phòng khác nó hoạnh họe; bắt nạt. Nguyên nhân vì chú KTT bên em quá hiền, nên nhân viên là em bị bắt nạt, ko coi là gì. E cũng là người mới nên bj chưa thể có tiếng nói gì nên lúc nào cũng phải thờ chữ NHẪN, lúc nào cũng tự an ủi rằng : " cố lên, mình làm lấy kinh nghiệm thôi" nhưng mà ko biết thế nào nữa, em ko phải là đứa giỏi chịu đựng lắm, nên chẳng biết khi nào em sẽ ..dứt áo ra đi....hix

T

thanhlam7520

Guest
25/11/09
1
0
0
q8
Ai biet cach de dang ky ma so T.TNCN

Chao Anh / Chị.
Em đăng ký mã số thuế T.TNCN hoài mà vẫn không thành công.
Thứ nhất, em cũng vào PM TNCN 2.3 để khai báo và kết xuất ra file excel khổ A3 để gởi wa internet cho cơ quan thuế nhưng gởi hoài mà vẫn không dc, hic...Nó cứ báo định dạng file k đúng.Mà em in ra giấy để nộp thì nó định dạng khổ A3 nên chỉnh lại để in ra thì k dc.
Anh / Chị nào biết cách nào để đăng ký mã số thuế chỉ giúp em. "( đơn giản, nhanh).
Cảm ơn rất rất nhiều.
Mail : thanhlam752006@gmail.com

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chao Anh / Chị.
Em đăng ký mã số thuế T.TNCN hoài mà vẫn không thành công.
Thứ nhất, em cũng vào PM TNCN 2.3 để khai báo và kết xuất ra file excel khổ A3 để gởi wa internet cho cơ quan thuế nhưng gởi hoài mà vẫn không dc, hic...Nó cứ báo định dạng file k đúng.Mà em in ra giấy để nộp thì nó định dạng khổ A3 nên chỉnh lại để in ra thì k dc.
Anh / Chị nào biết cách nào để đăng ký mã số thuế chỉ giúp em. "( đơn giản, nhanh).
Cảm ơn rất rất nhiều.
Mail : thanhlam752006@gmail.com

Có 3 định dạng để kết xuất sau khi khai báo xong
để gửi cơ quan thuế bạn chọn định dạng thứ 2
để in gửi cơ quan thuế bạn định dạng thứ 3 nếu máy in không in khổ A3 bạn in khổ A4 rồi kết nối lại
Chúc thành công

S

Secret garden

Guest
1/7/10
6
0
0
Hải Phòng
Đúng là nỗi niềm chung của những ng làm kế toán. Đọc bài nào của bạn trên kia, giống mình đã từng gặp ở việc: Tiền thì Giám đốc quản, thủ quỹ là em gái. Thế mà lúc nào cũng sợ ktoán thụt két, ma mãnh. Nhiều khi cứ tỏ ra thái độ: Tôi biết hết đấy, cái gì tôi cũng biết, cô đừng có mà qua mặt. Nhiều lúc nói như đúng rồi ấy. Mình giải thích về chuyên môn ktoán thì cứ tưởng mình đưa vào mê hồn trận, haizz, nản lắm ý
Nhớ cái ngày mới ra trường đi làm cho 1 cty tư nhân nhỏ kiểu cty gia đình. Văn phòng cty là nhà của giám đốc, kiểu nhà biệt thự ý. Sáng mai đến văn phòng thì tiếng con của GĐ khóc léo nhéo, vợ GĐ diện nguyên đồ ngủ lượn qua lượn lại văn phòng, GĐ thì mặc quần soóc, chính xác là quần đùi áo 3 lỗ...èo, nản thế. Nghĩ lại vẫn oải. Ngày đó mới ra trường, cứ cố bám trụ để học hỏi tý kinh nghiệm của chị đi trước. Thế nhưng cũng k cố đc, hị hị

T

thekt81

Trung cấp
15/5/09
56
0
6
42
Thái Bình
Hờ, đúng là nhiều người như vậy lắm. Các sếp tưởng cứ có tiền rồi mở cty là xong. Việc lãnh đạo và chèo lái nó là cả một vấn đề đấy chứ. Nhiều sếp chả hiểu gì về luật pháp cả, lại còn mắc cái bênh nan y là liều. Làm nội bộ mà đi lấy hóa đơn về cho kế tóan hạch tóan, không hỏi qua kế tóan trưởng anh lấy HĐ thế này có được không, cứ thế lấy về vất cái uỵch phát giữa phòng kế tóan cho chúng mày muốn làm gì thì làm, thật là khóc dở mếo dở. Nhắc chán rồi cũng chẳng khá hơn, lôi cả chế tài ra dọa cũng không sợ, đành phải làm câu: em đã cảnh báo anh rồi nhé, nếu có bị phạt hay phải giải trình thì anh chịu trách nhiệm chứ em thì chịu. Hic, nhưng mà mình ký chức danh kế tóan trưởng nên nói thì nói chứ mình cũng vẫn bị các bác thuế túm tóc bạt tai khi có vấn đề mà. Vì thế nếu cảm thấy không thể hợp tác được thì nghỉ cho nó nhanh, người ta tuyển mình, mình cũng phải tuyển người ta chứ. Mình cứ xin thử việc 1 tháng dù người ta tuyển luôn. Sau một tháng mà thấy không ổn thì đường anh anh đi, đường em em đi, chả có gì ràng buộc cả.

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
kaka theo nguyện vọng của gia đình e đã học ngành kế toán và ra làm đc 6 tháng rùi. Bước chân ra cuộc sống công việc thực tế với suy nghĩ cũng như cái nhìn còn nhiều màu hồng e gần như rất sock trong mấy tháng làm việc,hiện tại thì e đang rơi vào tình trạng chán nản, em luôn cố nghĩ và cố gắng nói mình phải yêu nghề, nhưng khó quá a c à. Em sẽ chỉ cho con em sau này học kế toán khi nó có thật sự đam mê còn sẽ ko hướng nó theo ngành này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA