giá thành tại công ty sx bao bì

• Thread starter sinhvienketoan
  • Ngày gửi
S

sinhvienketoan

Guest
29/10/08
18
0
0
Tp.HCM
Mọi người ơi, mình đang thực tập tại công ty sx bao bì, sp là thùng carton, chai nhựa, nắp nút...mình ko biết phải tình giá thành ntn vì công ty mình ko có một phương pháp chung để đánh giá SPDD. Quả thật là lúc này mình ko biết phải đi theo hướng nào để làm báo cáo nữa! Mọi người chia sẻ cùng mình với nha! thank all...

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

donjuan_acc

Guest
30/11/04
37
1
6
TP HCM
đối với dòng sản phẩm này, quy trình sản xuất nhanh gọn, nên cuối tháng không có SPDD là chuyện bình thường, có gì mà bạn phải lo lắng.

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
đối với dòng sản phẩm này, quy trình sản xuất nhanh gọn, nên cuối tháng không có SPDD là chuyện bình thường, có gì mà bạn phải lo lắng.

Ặc ặc
Cty BB mà ko cso sản phẩm dở dang. Thế giấy đưa lên dây chuyền hết hẳn mới lắp cuộn mới à...........

S

sinhvienketoan

Guest
29/10/08
18
0
0
Tp.HCM
hix, sao ko có dở dang đc...cái cốt yếu là đánh giá SPDD theo pp nào? vừa định mức, tỷ lệ và cả hệ số nữa....hix

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
hix, sao ko có dở dang đc...cái cốt yếu là đánh giá SPDD theo pp nào? vừa định mức, tỷ lệ và cả hệ số nữa....hix

SP dở dang trong Cty SX bao bì có thể nsoi dễ mà cũng khó.
Bạn nên tính theo định mức quy chuẩn. VD : 1kg giấy mặt + 1,2kg giấy sóng + 1kg giấy lót ..- bao nhiêu m2 thành phẩm. SP SX ra phôi thì tính ra đc bao nhiêu % thành phẩm....( Căn cứ theo từng loại đang nằm trên dây truyền) để tính ra đc giá trị tương ứng của sản phẩm.
Lựa chọn phương pháp tính là do con mắt và suy nghĩ khi quan sát sản phẩm mà do người theo dõi nghĩ ra, Mỗi người sẽ nghĩ ra 1 cách tính khác nhau đấy. Chúc bạn thành công.

S

sinhvienketoan

Guest
29/10/08
18
0
0
Tp.HCM
cty em có 3 phân xưởng và sx chủ yếu là 3 sp mà em nói trên. Ở đây điều em băn khoăn là mỗi sp có 1 quy trình công nghệ sx riêng nên em ko biết khi tính giá thành cho 3 sp này sẽ đi theo hướng nào....nếu như chị nói ở trên thì phải lập định mức chi phí cho cả 3 sp này, đúng ko chị?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
cty em có 3 phân xưởng và sx chủ yếu là 3 sp mà em nói trên. Ở đây điều em băn khoăn là mỗi sp có 1 quy trình công nghệ sx riêng nên em ko biết khi tính giá thành cho 3 sp này sẽ đi theo hướng nào....nếu như chị nói ở trên thì phải lập định mức chi phí cho cả 3 sp này, đúng ko chị?

Lập định mức cho cả ba nhóm sản phẩm này nhưng không có nghxi là nó chỉ có ba phần. Định mức sẽ đi theo cả nhóm hàng nữa.

S

sinhvienketoan

Guest
29/10/08
18
0
0
Tp.HCM
đúng thế chị ạh! nhưng kế toán trưởng hok cho e làm theo pp đó, đành phải đi cách khác thôi...hix