Kê khai các tài khoản nào

• Thread starter saohom
  • Ngày gửi
S

saohom

Guest
5/8/05
7
0
0
HCM
Doanh nghiệp nhỏ mới thành lập, mua bán lắp đặt bảo trì máy móc, khi khai báo với bên chi cục thuế quận về các tài khoản sử dụng (căn cứ hệ thống tài khoản ban hành theo quyết định số 1141/TCCĐKT ngày 1/11/95 của BTC) tôi không biết phải khai những tai khỏan nào và cũng không tìm được tài liệu về quyết định này. Bạn nào biết giúp tôi với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
saohom nói:
Doanh nghiệp nhỏ mới thành lập, mua bán lắp đặt bảo trì máy móc, khi khai báo với bên chi cục thuế quận về các tài khoản sử dụng (căn cứ hệ thống tài khoản ban hành theo quyết định số 1141/TCCĐKT ngày 1/11/95 của BTC) tôi không biết phải khai những tai khỏan nào và cũng không tìm được tài liệu về quyết định này. Bạn nào biết giúp tôi với.
Bạn tải cái này về trong đó có đấy.

Đính kèm

• QD 144-doanh nghiep vua,nho.rar
    23.9 KB · Lượt xem: 67
L

lehieu

Guest
3/6/05
19
0
0
HA TAY
thuế TNDN

Hãy giúp em với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Em mới ra trường đi làm được 2 tháng mà em ko biết làm sao cả: Cty em mới chuyển địa điểm và em muốn chuyển cơ sở nộp thuế sang Quận mới, nhưng đến cơ quan thuế họ bảo phải nộp hết thuế TNDN của 2 quý còn lại thì họ mới hường dẫn làm . Sao em thấy vô lý vậy , nếu mình chuyển thì sang cơ sở thuế mới mình có phải nộp tiếp ko? Và theo em được biết nếu cuối năm có quyết toán thuế thừa họ cũng ko trả lại . Mà em lại cho cơ quan thuế cũ biết được cơ sở mới của cty rồi ,có sợ họ gây khó khăn cho mình ko?
Vậy em phải làm sao đây.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
To lehieu: lần sau bạn nhớ post bài cho đúng topic nhé!
Bạn nói với cơ quan thuế rằng sang địa điểm mới doanh nghiệp tiếp tục đóng thuế TNDN tạm nộp; họ không có lý gì khi bắt doanh nghiệp đóng nôt 2 quý còn lại rồi mới hướng dẫn làm thủ tục chuyển địa điểm cả. Việc cơ quan thuế cũ biết địa điểm mới của doanh nghiệp chả liên quan gì trong vấn đề này cả bạn ạ.
Kinh nghiệm: khi làm việc với cơ quan thuế bạn phải "nói cứng" vào, họ hay bắt lọn doanh nghiệp lắm đấy.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
saohom nói:

Bạn căn cứ vào ngành nghề kinh doanh của công ty bạn để lên danh sách các tài khoản sử dụng. Việc kê khai tài khoản này chỉ mang tính thủ tục thôi, khi công ty đi vào hoạt động còn vô số các phát sinh khác ấy chứ.
Chúc bạn làm tốt!

C

chungphuong2001

Guest
25/7/05
27
0
0
48
hochiminhcity
chào anh Nam.Anh Nam cho mình hỏi cách giải nén file vì mình mở FILE QD144-DN vừa và nhỏ nhưng không xem . Anh Nam giúp mình với

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong máy của bạn cần cài dặt chương trình Winrar thì mới giải được file nén này.

Bạn lấy ở đây nhé!

Đính kèm

• WinRAR 3[1].0 Full.zip
    958.5 KB · Lượt xem: 28
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To: vo vinh nam

QĐ 144/2001/QĐ-BTC ban hành ngày 21/12/2001, em e rằng nó đã cũ và đã có sự thay đổi nhiều, đặc biệt khi các Chuẩn mực kế toán ra đời.

To: saohom

Bạn nên lấy Hệ thống tài khoản kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ trong các sách "Hướng dẫn kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ" phát hành năm 2005 để không bị lạc hậu.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
To: vo vinh nam

QĐ 144/2001/QĐ-BTC ban hành ngày 21/12/2001, em e rằng nó đã cũ và đã có sự thay đổi nhiều, đặc biệt khi các Chuẩn mực kế toán ra đời.
.
To Nguyễn Tú Anh đọc chuẩn mực kế toán mà chỉ đọc hướng dẫn mà không đọc căn cứ vào đâu người ta ban hành có chết người ta không cơ chứ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to : saohom
Doanh nghiệp của bạn chủ yếu sủ dụng hệ thống các TK liên quan đến TSCĐ. Ngoài ra còn sử dụng các TK liên quan như : tiền, phải thu , phải trả, Doanh thu, chi phí ,kết quả kinh doanh..Bạn sử dụng hệ thống TK sửa đổi bổ sung nhé còn TK trong thông tư 1141 có nhiều TK bị thay đổi về tên gọi và cách hạch toán. bạn có thể tham khảo tài liệu kế toán trong dn vừa và nhỏ của TS. Nguyễn Văn Công - truờng ĐHKTQD. Chúc bạn sớm tìm được những gì bạn cần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA