Ghi sổ kế toán

• Thread starter Zenny
  • Ngày gửi
Z

Zenny

Sơ cấp
2/6/09
12
0
0
TPHCM
Các anh chị cho em hỏi, công ty em mới thành lập có chọn hình thức ghi sổ là "bằng tay", em có thể nhập chứng từ...làm trên excel được ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

Zenny

Sơ cấp
2/6/09
12
0
0
TPHCM
Công ty em thành lập được nửa năm mà em toàn nhập dữ liệu vào excel thôi. Đến nay BCTC em in trực tiếp từ excel có được ko ạ? ANh chị giúp em nhé, em mới làm chưa biết gì :(. Thank các anh chị nhiều

L

luckystar2201

Sơ cấp
16/3/10
16
0
0
37
Nam Định
Các anh chị cho em hỏi, công ty em mới thành lập có chọn hình thức ghi sổ là "bằng tay", em có thể nhập chứng từ...làm trên excel được ko ạ?

Theo mình thì được vì công ty mình cũng mới thành lập nên cũng chưa có phần mềm kế toán nào cả nên toàn làm trên excel thôi,toàn đánh mẫu sổ sách vào bảng excel nên toàn nhập dữ liệu và làm báo cáo trong bảng excel

Z

Zenny

Sơ cấp
2/6/09
12
0
0
TPHCM
Các anh chị tư vấn thêm giúp em nhe

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Sao bạn lại chọn hình thức kế toán là ghi sổ bằng tay. Theo mình biết chọn hình thức kế toán ghi sổ có nghĩa là ghi theo hình thức sổ cái, sổ nhật ký chung, hay nhật ký chứng từ... chứ ko phải là ghi sổ bằng tay. Còn mình thấy bây giờ ko ai ghi sổ bằng tay cả. Ta dùng hết trên máy tính thôi. Có điều là làm bằng phần mềm hay excel do mình tự lập. Công ty bạn kd về gì. Thường mình thấy công ty mới thành lập làm theo qd 48. Bạn down trên trang webketoan cũng có file excel của qd48. Cty mình cũng mới thành lập dc 3 tháng. Mình cũng tham khảo và down thử về nghiên cứu. Bạn thử xem thế nào

B

butchidethuong

Guest
20/3/10
3
0
0
hà nội
Mình cảm ơn các bạn rất nhiều.Mình mới ra trường,cũng vừa đi làm xong,sổ sách cty thì không có gì cả.Bây giờ mình làm bctc không biết tuè đâu nữa.Phần mềm kế toán cũng không có luôn!may quá hôm nay vào webketoan các bạn nói nên mình biết.Mình thanks các bạn nhé!

L

loanntk87

Sơ cấp
21/5/10
13
0
0
dong nai
cty mình mới thành lập được 2 tháng.kimh doanh về khách sạn.mình không biết làm thế nào về sổ sách cả.mình sử dụng hình thức nkc theo QĐ 48.mong mọi người giúp đỡ.thakhongyeu_0603@yahoo.com.vn

C

codai2005vn

Trung cấp
3/8/10
130
2
18
39
TP.HCM
Cty mình 4 năm này đều ghi sổ bằng tay cả, viết mỏi cả tay luôn. Bạn nào có mẫu đăng ký ghi sổ sách trên máy vi tính bằng excel ko cho mình xin với. Mẫu này mình phải nộp đầu năm đúng ko ? Cty mình ở quận Gò Vấp, TP.HCM

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty mình 4 năm này đều ghi sổ bằng tay cả, viết mỏi cả tay luôn. Bạn nào có mẫu đăng ký ghi sổ sách trên máy vi tính bằng excel ko cho mình xin với. Mẫu này mình phải nộp đầu năm đúng ko ? Cty mình ở quận Gò Vấp, TP.HCM

Bạn tham khảo mẫu này xem sao, nếu thực hiện thì nộp từ đầu năm.

Đính kèm

• Dang ky mo so ke toan trn may tinh.doc
    23.5 KB · Lượt xem: 45
C

codai2005vn

Trung cấp
3/8/10
130
2
18
39
TP.HCM
Cám ơn bạn nhé. Vậy là đầu năm mình đi đăng ký ah. Mà giờ mình nộp trước được ko để đầu năm thực hiện luôn?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Bạn tham khảo mẫu này xem sao, nếu thực hiện thì nộp từ đầu năm.

Công ty em trước có một chị kế toán làm đầu tiên, sau đó em mới vào tiếp nhận lại nhưng không thấy mẫu đăng ký mở sổ kế toán trêm máy vi tính. Vậy bây giờ em làm đăng ký theo mẫu này nộp có bị phạt không Bác? (hiện tại em đang ghi sổ sách trên máy vi tính bằng excel) Nếu phải nộp thì em chỉ cần nộp cho cơ quan thuế hay còn phải nộp cơ quan nào khác không Bác? Cảm ơn Bác nhiều!.:wall:

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN

4 năm mà ko đầu tư phần mềm sao? Ban Gd ki thế.

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
Công ty em trước có một chị kế toán làm đầu tiên, sau đó em mới vào tiếp nhận lại nhưng không thấy mẫu đăng ký mở sổ kế toán trêm máy vi tính. Vậy bây giờ em làm đăng ký theo mẫu này nộp có bị phạt không Bác? (hiện tại em đang ghi sổ sách trên máy vi tính bằng excel) Nếu phải nộp thì em chỉ cần nộp cho cơ quan thuế hay còn phải nộp cơ quan nào khác không Bác? Cảm ơn Bác nhiều!.:wall:

Không cần. Bạn cứ theo Luật kế tóan mà làm.
Trên BCTC ở bảng Thuyết minh sẽ ghi rõ hình thức kế tóan.
Tuy nhiên bạn lưu ý đặc trưng của hình thức ghi sổ bằng máy tính:
- Tự động khóa sổ, lập BCTC và in ra các loại sổ theo 1 trong các hình thức NKC, SC-NK, NKCT hoặc CTGS (nhưng mẫu biểu không nhất thiết phải giống y chang).
- Và có thể thực hiện bất cứ lúc nào.
Khi đó mới gọi là ghi sổ bằng máy tính.
----
Khi cty mới thành lập cơ quan thuế có kiểm tra và ghi nhận ban đầu nhiều vấn đề cùng lúc trên 1 tờ giấy và có lẽ cty bạn đã làm mất tờ giấy đó.
Và vì thế cũng không có mẫu riêng về đăng ký sổ kế toán.
Nếu muốn bạn có thể soạn 1 công văn thông báo cho cơ quan Thuế về việc thay đổi hình thức kế toán.

K

KimTuyen84

Sơ cấp
16/7/09
7
0
0
Hai Phong
Cho mình hoi là khi đăng kí song mình nộp cho ai hay để ở công ty ( câu hỏi hơi củ chuối thông cảm nhé vì mình mới làm mà)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA