Làm QT TTNCN tại phần mềm HTKK 2.5.1

• Thread starter Boibo
  • Ngày gửi
B

Boibo

Guest
6/8/09
10
0
0
47
HCM
Xin chào
Cho tôi hỏi các bạn đã làm quyết toán thuế TNCN tại HTKK 2.5.1 chưa vậy?
Hiện tại tôi đang làm nhưng thấy file bảng kê excel 05AK còn thiếu nhiều cột quá (thông tư 20 thì có 17 cột nhưng file excel thì chỉ có 14 cột thôi) nên không biết nếu mình tự tạo thêm cột thì load vào HTKK thì có vấn đề gì không?
Nếu ai có kinh nghiệm xin chia sẻ với, cám ơn nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Xin chào
Cho tôi hỏi các bạn đã làm quyết toán thuế TNCN tại HTKK 2.5.1 chưa vậy?
Hiện tại tôi đang làm nhưng thấy file bảng kê excel 05AK còn thiếu nhiều cột quá (thông tư 20 thì có 17 cột nhưng file excel thì chỉ có 14 cột thôi) nên không biết nếu mình tự tạo thêm cột thì load vào HTKK thì có vấn đề gì không?
Nếu ai có kinh nghiệm xin chia sẻ với, cám ơn nhiều nhiều

Nếu bác thêm cột hoặc làm sai khác template thì khi nhận vào ud nó có thể ko nhận hoặc đọc sai chỉ tiêu, nhưng mà em thấy trên BK5A có 14 cột là đúng theo thông tư 20, bởi vì cột stt được đánh dấu bắt đầu là chỉ tiêu [04] đến chỉ tiêu [17] mà, bác xem lại nhé :)

H

huongsen

Guest
6/11/07
15
0
1
HCMC
Cho mình hỏi các bác về khai người phụ thuộc trên HTKK 2.5.0 với:
Cùng 1 người nhưng 3 tháng đầu (6-8/09) chỉ co 1 NPT, đến tháng 9 tro ve sau tăng them 1 NPT nữa (tức 2 người từ tháng 9 -12/09). HTKK thì k cho tách 2 dòng rồi, nhưng nếu ghi 2 NPT và 6 thang thi tính giảm trừ không đúng.
HTKK: 3,2tr x 6 thang = 19,2 tr
thuc te: 1,6tr x 3thang + 3,2 x 3thang = 14,4 tr
Xin chao

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Số tháng = 3 + 2 x 4 = 11 tháng
Số người PT =2

N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
Cho mình hỏi các bác về khai người phụ thuộc trên HTKK 2.5.0 với:
Cùng 1 người nhưng 3 tháng đầu (6-8/09) chỉ co 1 NPT, đến tháng 9 tro ve sau tăng them 1 NPT nữa (tức 2 người từ tháng 9 -12/09). HTKK thì k cho tách 2 dòng rồi, nhưng nếu ghi 2 NPT và 6 thang thi tính giảm trừ không đúng.
HTKK: 3,2tr x 6 thang = 19,2 tr
thuc te: 1,6tr x 3thang + 3,2 x 3thang = 14,4 tr
Xin chao
Cột 9: NPT: 2
Cột 10: Tổng số tháng giảm trừ 9
Các việc còn lại, chương trình tự động tính cho mình.

H

huongsen

Guest
6/11/07
15
0
1
HCMC
Cảm ơn các bạn đã giúp mình nhé!

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Nếu bác thêm cột hoặc làm sai khác template thì khi nhận vào ud nó có thể ko nhận hoặc đọc sai chỉ tiêu, nhưng mà em thấy trên BK5A có 14 cột là đúng theo thông tư 20, bởi vì cột stt được đánh dấu bắt đầu là chỉ tiêu [04] đến chỉ tiêu [17] mà, bác xem lại nhé :)

Dúng là đươc đánh dâú băt đâù từ chỉ tiêu 04 đến 17.... nhưng khi tải vào ứng dụng nó cứ báo lôĩ là không đúng câú truc là sao hả bác???

H

hanybi

Guest
23/1/08
1
0
0
Hà nội
Dúng là đươc đánh dâú băt đâù từ chỉ tiêu 04 đến 17.... nhưng khi tải vào ứng dụng nó cứ báo lôĩ là không đúng câú truc là sao hả bác???
Bạn chỉ khai dữ liệu từ cột 4 --> cột 14 thôi, sau đó đánh dấu vào cột bên cạnh (Qtoán tại CQCT) thì cột 15,16,17 UD tự tính.

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Tại bảng kê 5A/BK-TNCN có phải ta kê cho tất cả các đối tượng có mức thu nhập chưa đến mức tính thuế hay là chỉ những đối tượng có thu nhập đến mức chịu thuế vậy nhĩ. Mới quá nến chưa rõ thế nào?Bác nào đã làm có thể hướng dẫn từng mục được không?

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Tại bảng kê 5A/BK-TNCN có phải ta kê cho tất cả các đối tượng có mức thu nhập chưa đến mức tính thuế hay là chỉ những đối tượng có thu nhập đến mức chịu thuế vậy nhĩ. Mới quá nến chưa rõ thế nào?Bác nào đã làm có thể hướng dẫn từng mục được không?
Hồi trước em cũng như bác chẳng biết phải nhập thế nào, nhưng em có hỏi các bác bên thuế thì các bác ý nói rằng : Có thể họ có 2 nguồn thu nhập, ví dụ ở cty A họ có mức thu nhập chưa đến mức chịu thuế, ở cty B cũng là đối tượng đó cũng nhận thu nhập chưa đến mức chịu thuế. Tuy nhiên nếu cộng tổng thu nhập ở 2 nơi thì thu nhập của họ đến mức tính thuế, cho nên vẫn phải kê khai kể cả các đối tượng chưa đến mức chịu thuế :)

T

thuyhang1583

Guest
8/5/09
3
0
1
Hà Nội
Các bác giúp em với.
Trong phần mềm thì mạc định giảm trừ cho cá nhân là 24.000.000 đ ( bằng 6 tháng), nhưng đơn vị em có người mới vào làm được 2 tháng ( chí được giảm 8.000.000 đ).
Vậy em phải làm sao ah? Các bác giúp em nhé.
em cảm ơn các bác nhiều.

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Các bác giúp em với.
Trong phần mềm thì mạc định giảm trừ cho cá nhân là 24.000.000 đ ( bằng 6 tháng), nhưng đơn vị em có người mới vào làm được 2 tháng ( chí được giảm 8.000.000 đ).
em cảm ơn các bác nhiều.
Bạn vẫn quyết toán bình thường cho người đó nhé, mới vào làm được 2 tháng : nếu người đó có mức thu nhập phải nộp thuế TNCN thì hàng tháng bạn vẫn khấu trừ bình thường nhưng khi Quyết toán cho người đó sẽ có 2 trường hợp :
+ Trước đó người đó chưa đi làm, mới vào làm ở cty bạn 2 tháng --> Quyết toán bt, khấu trừ hàng tháng bt nhưng đến cuối năm quyết toán nếu chưa đến mức phải nộp thuế --> đề nghị hoàn thuế.
+ Đã làm ở cty khác --> để người đó tự QT thuế TNCN.

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Các bác giúp em với.
em cảm ơn các bác nhiều.

Đây chính là mục đích của quyết toán thuế TNCN, làm ít hơn 6 tháng hay nhiều hơn 6 tháng trong năm 2009 thì cũng trừ 24triệu, nếu đã tạm khấu trừ thuế trong 2 tháng rồi, sau khi quyết toán lại mà không phải nộp thì coi như bạn được hoàn lại số thuế đã tạm khấu trừ thuế nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA