Công ty không có quỹ phúc lợi

• Thread starter meo nho
  • Ngày gửi
M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
Các anh chị cho em hỏi, cty em ko có quỹ khen thưởng, phúc lợi.
Vậy tiền thưởng tết cho nv thì hạch toán vào đâu, tiền lì xì đầu năm nữa, hạch toán như thế nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
hạch toán vào lương, cái đó sao hạch toán vào quỹ phúc lợi

M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
vậy còn tiền lì xì đầu năm thì hạch tón vào đâu ạ

M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
ko phải tiền lương tháng 13 đâu, mà đây là khoản thưởng thêm cho nv

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Các anh chị cho em hỏi, cty em ko có quỹ khen thưởng, phúc lợi.
Vậy tiền thưởng tết cho nv thì hạch toán vào đâu, tiền lì xì đầu năm nữa, hạch toán như thế nào
Nếu không có quỹ khen thưởng thì hạch toán vào chi phí khác thôi (không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN).

N

ngocdang

Guest
4/9/08
26
0
0
Bắc Ninh
cho mình hỏi chút nha:
Cty minh hoạt động được 1 hơn 1 năm, cuối năm có lãi, mình muốn trích lập quỹ khen thưởng phúc lợi nhưng không biết có quy định nào về khoản trích lập này không, được phép trích lập tối đa là bao nhiêu? có ai biết về quy định này bảo giúp mình nhé. hòm thư của mình là ngocdang85@gmail.com
ah còn một vấn đề nữa, công ty làm kế toán theo quyết định 48 thì có được trích lập quỹ đầu tư phát triển không?
mình cảm ơn nhiều nha

K

ketoankt80

Guest
19/3/10
4
0
0
43
hcm
Theo minh nghĩ thì khi thưởng, lì xì thì ghi No 431 / Co 334. Mặc dù cộng ty chưa lập QPL, nhưng mình vẫn có thể trích trước (coi như là ghi nợ cộng ty vậy - vì cty chưa lập quỹ. Bởi vì các nguồn quỹ thì phải được lập từ lợi nhuận sau thuế, mà nếu cty mới KD, hoặc KD chưa có lãi thì LN đâu mà lập quỹ)
Đồng thời 431 cũng là tài khoản lưỡng tính, nên ghi No 431 cũng là điều hợp lý mà.
Còn về QPL trích lập bao nhiu thì bạn xem lại thử điều lệ cty thử xem có quy đĩnh về điều này k nha!
Chào cả nhà!

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Nếu không có quỹ khen thưởng thì hạch toán vào chi phí khác thôi (không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN).
@ HOANGNAM :
Chào bác. bác cho em xin cái thông tư nào hướng dẫn về việc không được trừ khoảng lì xì này khi xác định Thuế TNDN đượcko ạ?
Cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA