Lập phương án thực hiện tư chủ theo NĐ43

• Thread starter Bankimun
  • Ngày gửi
B

Bankimun

Trung cấp
4/8/08
52
0
6
54
Cantho
Chào các bạn.
Đơn vị mình đã thực hiện quyền tự chủ & tự chịu trách nhiệm theo Nghị định 43/2006/NĐ-CP từ năm 2006 - 2009. Đầu năm 2010 cơ quan cấp trên đề nghị đơn vị mình "Xây dựng phương án tự chủ, tự chịu trách nhiệm về tài chính". Do phương án trước đây, giai đoạn từ 2006 - 2009 kế toán cũ họ lập, nay họ đã nghỉ làm, mình không rõ cách lập phương án tự chủ về tài chính phải làm như thế nào cho đúng từ giai đoạn năm 2010 - 2013. Mong các bạn đã làm rồi chỉ giúp cho mình với. Kèm theo biểu mẫu để mình tham khảo với nhe. Nếu được gửi theo địa chỉ email: truong.ctho@gmail.com hoặc trên diẫn đàn cũng được mình sẽ lên lấy về. Sắp hết hạn nộp rồi, các bạn chỉ gấp cho mình nhe.
Cám ơn các bạn nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NguyenhuongKT021286

Guest
16/7/09
39
0
0
Xứ sở bụi mù
@ hathuy86;
@ hoangcuongnet:
Không hiểu sao cả ngày nay chị không làm sao đăng nhập vào địa chỉ hòm thư của chị được, tối nay hoặc mai chị có vào được thì sẽ gửi ngay cho hai em.
Thân.
Vậy bạn post lên diễn đàn cho mọi người cùng tải về tham khảo là được mà. Mình cũng đang phải làm món này..^^

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Vậy bạn post lên diễn đàn cho mọi người cùng tải về tham khảo là được mà. Mình cũng đang phải làm món này..^^
Phương án này được sửa lại cách đây 3 năm, vì đơn vị mình chưa bị yêu cầu làm phương án mới nên vẫn dùng cái này, nó hơi sơ sài, mình post lên cho các bạn tham khảo. ( Có một đoạn chát giữa mình và chị quynhtv có thảo luận về phương án tự chủ này, mình thấy có mấy vấn đề khá hay. Nó mang tính chất riêng tư nên không tiện post lên, bạn nào có ý muốn tham khảo thì mình sẽ gửi qua Email cho ... :015:)
Còn đây là PA tự chủ mình đang đề cập đến ...

Đính kèm

• PA tu chu ND 43 - quynhtv.doc
    47.5 KB · Lượt xem: 832
  • Like
Reactions: chauthicamhong
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
  • Like
Reactions: dsthuy
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
THông thường thì lập phương án tự chủ là lập cho 3 năm,mục đích lập phương án nhằm yêu cầu cơ quan chủ quản giao quyền tự chủ cũng như dự tóan thu chi cho đơn vị trong vòng 3 năm, trong đó phải đưa được tất cả các dữ liệu như tên đơn vị, chức năng nhiệm vụ, và quan trọng nhất là phải đưa đựơc dự tóan thu, nộp NSNN, để lại chi trong 3 năm, trong đó dự tóan chi thường xuyên, chi không thường xuyên (kèm thuyết minh chi tiết các khỏan chi thường xuyên và không thường xuyên theo mục lục NSNN), phương án chi lương, nhằm thuyết phục cơ quan chủ quản dựa trên thuyết minh của đơn vị

TO: Cóc
Tôi đã đọc phương án tự chủ của đơn vị bạn, nhưng sao bạn không đưa số liệu dự tóan thu,chi trong 3 năm và thuyết minh àh, phương án bạn lập có được duyệt không, ở đơn vị tôi phải thuyết minh chi tiết tất cả mục lục chi NSNN luôn đó,kể cả thuyết minh chi lương nữa
Mong đựoc trao đổi thêm

• Like
Reactions: chauthicamhong
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chị Cóc à! Có thể mail cho em được ko? Em cũng đang rất cần cái đó. địa chỉ mail của em là: nghia_hieu@yahoo.com.
Xem lại bài #7 em nhé, chị up lên đó rồi ... :045:

Tôi đã đọc phương án tự chủ của đơn vị bạn, nhưng sao bạn không đưa số liệu dự tóan thu,chi trong 3 năm và thuyết minh àh, phương án bạn lập có được duyệt không, ở đơn vị tôi phải thuyết minh chi tiết tất cả mục lục chi NSNN luôn đó,kể cả thuyết minh chi lương nữa
Mong đựoc trao đổi thêm
Đề án đó bên em đã được phê duyệt. Đề án mà em gửi mọi người là đề án mà em đã lược bỏ một số chi tiết đặc thù của đơn vị, trong đó vẫn có một mục là đưa vào số liệu chu chi, và kết quả hoạt động KD trong 3 năm, có đầy đủ thuyết minh các con số.
Em không biết các đơn vị ở các địa phương khác thì như nào nhưng bên em thì tự chủ từ gần 20 năm nay rồi, đề án đó lập mang tính chất định kỳ thôi ...

Nhân đây, em có một vấn đề muốn trao đổi. Bộ báo cáo tài chính hàng năm của đơn vị anh ( chị - chắc là anh rồi) gồm những gì ạ ??? Chứ như em vẫn phải phân tách các khoản chi vào mục lục ngân sách mà thực chất là chả có một đồng ngân sách nào được sử dụng. Phức tạp và không phù hợp tẹo nào ...

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Oh đơn vị bạn tự chủ lâu dữ vậy nhỉ, ở đơn vị tôi thì mới vài năm nay thôi nhưng đã thấy cực khổ vì phải đi bảo vệ phương án của mình ở ngoài Bộ,bên đây thì không phải làm cho lấy lệ mà làm để thuyết phục thì họ mới giao dự toán thu chi cho mình nhiều được (thì mới có thu nhập tăng thêm nhiều được chứ - cái này mới quan trọng đó)
Tự thu tự chi thì bên tôi dư sức nhưng vẫn phải làm mấy cái linh tinh vớ vẩn đó, mệt !!

Còn về phần báo cáo tài chính hàng năm nộp ở ngoài Bộ cũng đơn giản thôi:
- Biểu B01-H: bảng cân đối tài khoản
- Biểu B02-H: Tổng hợp tình hình kinh phí và quyết toán kinh phí đã sử dụng
- Biểu B03-H: Báo cáo thu chi hoạt động sự nghiệp và hoạt động SXKD
- Biểu B04-H: Báo cáo tình hình tăng giảm TSCD
- Biểu B06-H: Thuyết minh báo cáo tài chính
- Báo cáo thực hiện thu chi tài chính năm
Đóng lại thành 01 quyển, người ta gọi đó là báo cáo tài chính, haizz

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Oh đơn vị bạn tự chủ lâu dữ vậy nhỉ, ở đơn vị tôi thì mới vài năm nay thôi nhưng đã thấy cực khổ vì phải đi bảo vệ phương án của mình ở ngoài Bộ,bên đây thì không phải làm cho lấy lệ mà làm để thuyết phục thì họ mới giao dự toán thu chi cho mình nhiều được (thì mới có thu nhập tăng thêm nhiều được chứ - cái này mới quan trọng đó)
Tự thu tự chi thì bên tôi dư sức nhưng vẫn phải làm mấy cái linh tinh vớ vẩn đó, mệt !!

Tự chủ ở đây được hiểu theo nghĩa cha đẩy con ra đường cho nó tự mần ăn, tự kiếm sống, không cung cấp kinh phí í ...

Có một vấn đề em không hiểu đó là Giao dự toán, đối với những anh tự chủ thì Giao dự toán như nào ạ ??? Giải thích giúp em với ... :050:

Cái báo cáo của em còn phải có thêm cái mẫu F02-H ( cái này mới đáng nản vì mình lại phải phân tách và đặt mấy cái khoản chi phí theo mấy cái mục lục ngân sách loằng ngoằng ấy ...:wall:)

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Tự chủ ở đây được hiểu theo nghĩa cha đẩy con ra đường cho nó tự mần ăn, tự kiếm sống, không cung cấp kinh phí í ...
I know, I see

Có một vấn đề em không hiểu đó là Giao dự toán, đối với những anh tự chủ thì Giao dự toán như nào ạ ??? Giải thích giúp em với ...
Nói cho bạn thế này nhé, đơn vị tôi là đơn vị tự chủ 100% nhưng hàng năm vẫn bị giao dự tóan thu chi NSNN, nghĩa là bạn tự chủ như thế nào tôi không biết nhưng vẫn bị khống chế bởi dự tóan thu chi, kg bao giờ được chi lố so với dự tóan (điều này thì ảnh hưởng tới TNTT rất nhiều), nên mục đích lập phương án tự chủ là vậy đó
Mâu thuẫn là chổ đó đó, tự chủ nhưng vẫn phải bị khống chế bởi những thứ vớ vẫn thiếu căn cứ đấy

Cái báo cáo của em còn phải có thêm cái mẫu F02-H ( cái này mới đáng nản vì mình lại phải phân tách và đặt mấy cái khoản chi phí theo mấy cái mục lục ngân sách loằng ngoằng ấy ...)
Cái báo cáo đó có phải bắt buộc không, nếu không thì lượt bỏ, thế thôi, ở đơn vị tôi chỉ làm nhiêu đó báo cáo thôi, chả có vị nào phàn nàn cả

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chị cóc ơi, gửi cho em được không( toanhntm@gmail.com ). Em đang rất cần để tham khảo Cảm ơn chị nhiều.

Híc, xem lại bài 7 ở trang 1 đi em, mail chị đang bị lỗi nên không đăng nhập được ... :018::018::018::018:

Nói cho bạn thế này nhé, đơn vị tôi là đơn vị tự chủ 100% nhưng hàng năm vẫn bị giao dự tóan thu chi NSNN, nghĩa là bạn tự chủ như thế nào tôi không biết nhưng vẫn bị khống chế bởi dự tóan thu chi, kg bao giờ được chi lố so với dự tóan (điều này thì ảnh hưởng tới TNTT rất nhiều), nên mục đích lập phương án tự chủ là vậy đó
Mâu thuẫn là chổ đó đó, tự chủ nhưng vẫn phải bị khống chế bởi những thứ vớ vẫn thiếu căn cứ đấy

Em vẫn chưa hiểu câu màu đỏ, theo như em hiểu thì Dự toán là cái mà các đơn vị dùng để thể hiện nhu cầu chi trong năm sắp tới. Nếu đối với những đv sử dụng NSNN thì điều đó không cần phải bàn, nhưng với những đv tự chủ thì nguồn thu, mức thu và mức chi rất khó lên dự toán. Nếu DT cao đồng nghĩa với nó là mức chi phí phục vụ cho thu cũng cao và còn rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến KQ HĐ SXKD. Anh có thể ví dụ củ thể cho em biết giao và QT dự toán ở các đon vị tự chủ như nào không ạ ??
Nói đến đây mới nhớ, từ năm 06 trở về trước, đơn vị em cũng bị làm cái gọi là Dự toán thu chi NSNN và được UBND tỉnh giao Dự toán Thu NSNN ( các loại thuế) nhưng từ 2007 là không thấy bị bắt làm nữa ...

Cái báo cáo đó có phải bắt buộc không, nếu không thì lượt bỏ, thế thôi, ở đơn vị tôi chỉ làm nhiêu đó báo cáo thôi, chả có vị nào phàn nàn cả

Bị bắt buộc thì mới phải phàn nàn chứ, cuối tháng, các loại báo cáo xong xuôi rồi lại phải ngồi lại, bày chứng từ ra và nhặt nhạnh số liệu để lắp vào các mục, tiểu mục đấy anh ạ ... :wall::wall::wall::wall:

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Em vẫn chưa hiểu câu màu đỏ, theo như em hiểu thì Dự toán là cái mà các đơn vị dùng để thể hiện nhu cầu chi trong năm sắp tới. Nếu đối với những đv sử dụng NSNN thì điều đó không cần phải bàn, nhưng với những đv tự chủ thì nguồn thu, mức thu và mức chi rất khó lên dự toán. Nếu DT cao đồng nghĩa với nó là mức chi phí phục vụ cho thu cũng cao và còn rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến KQ HĐ SXKD. Anh có thể ví dụ củ thể cho em biết giao và QT dự toán ở các đon vị tự chủ như nào không ạ ??
Nói đến đây mới nhớ, từ năm 06 trở về trước, đơn vị em cũng bị làm cái gọi là Dự toán thu chi NSNN và được UBND tỉnh giao Dự toán Thu NSNN ( các loại thuế) nhưng từ 2007 là không thấy bị bắt làm nữa ...

Dự toán ở đây được hiểu là cơ quan chủ quản giao xuống cho đơn vị một con số thu, chi thường xuyên và không thường xuyên và đơn vị chỉ được chi tối đa bằng hoặc nhỏ hơn con số dự toán đã được giao thôi. Dự toán giao hàng năm thường dựa vào kết quả chi và tiết kiệm chi của năm trước để làm cơ sở giao cho năm nay, tuy nhiên dựa vào thì ít mà giao theo cảm tính thì nhiều, còn dự toán thu thì khỏi nói rồi, cao ngất ngưỡng luôn, thu cho hụt hơi. Như bạn biết đấy, năm sau thường cao hơn năm trước do mức độ trượt giá và số biên chế lao động cũng phải tăng, nếu giao dự toán thấp hoặc không theo số mình muốn thì sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến thu nhập của CBVC

Bị bắt buộc thì mới phải phàn nàn chứ, cuối tháng, các loại báo cáo xong xuôi rồi lại phải ngồi lại, bày chứng từ ra và nhặt nhạnh số liệu để lắp vào các mục, tiểu mục đấy anh ạ ...

ah, cái này bạn nói thì bên tôi cũng đã làm và nó nằm ở phần 2 "kinh phí đã sử dụng đề nghị quyết toán" trong biểu B02-H rồi

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Dự toán ở đây được hiểu là cơ quan chủ quản giao xuống cho đơn vị một con số thu, chi thường xuyên và không thường xuyên và đơn vị chỉ được chi tối đa bằng hoặc nhỏ hơn con số dự toán đã được giao thôi. Dự toán giao hàng năm thường dựa vào kết quả chi và tiết kiệm chi của năm trước để làm cơ sở giao cho năm nay, tuy nhiên dựa vào thì ít mà giao theo cảm tính thì nhiều, còn dự toán thu thì khỏi nói rồi, cao ngất ngưỡng luôn, thu cho hụt hơi. Như bạn biết đấy, năm sau thường cao hơn năm trước do mức độ trượt giá và số biên chế lao động cũng phải tăng, nếu giao dự toán thấp hoặc không theo số mình muốn thì sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến thu nhập của CBVC

Vậy thì không biết có gọi là may mắn không khi bên em không bị làm Dự toán đó ...:007::007:

Cám ơn anh đã chia sẻ ... :thanx::thanx::thanx:

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa

Theo tôi biết thì cơ quan chủ quản giao dự toán cho mình trên cơ sở mình lập dự toán trình cơ quan chủ quản, do vậy không có việc cơ quan chủ quản muốn giao bao nhiêu thì giao, họ giao trên cơ sở việc mình lập dự toán trình cho họ xem nên việc chênh lệch giữa con số thu, chi mình lập dự toán và dự toán họ giao cho mình là không đáng kể, :beernow:

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Theo tôi biết thì cơ quan chủ quản giao dự toán cho mình trên cơ sở mình lập dự toán trình cơ quan chủ quản, do vậy không có việc cơ quan chủ quản muốn giao bao nhiêu thì giao, họ giao trên cơ sở việc mình lập dự toán trình cho họ xem nên việc chênh lệch giữa con số thu, chi mình lập dự toán và dự toán họ giao cho mình là không đáng kể,

ai chẳng biết việc giao dự toán dựa trên dự toán đơn vị lập, nhưng việc lập dự toán là một chuyện, giao là chuyện khác nhé
Có lẽ đơn vị bạn chênh lệch không đáng kể, vậy thì chúc mừng nhé, ở đơn vị tôi thì khác vì vậy không thể nói là không có việc muốn giao bao nhiêu thì giao nhé

Theo tôi biết thì cơ quan chủ quản giao dự toán cho mình trên cơ sở mình lập dự toán trình cơ quan chủ quản, do vậy không có việc cơ quan chủ quản muốn giao bao nhiêu thì giao, họ giao trên cơ sở việc mình lập dự toán trình cho họ xem nên việc chênh lệch giữa con số thu, chi mình lập dự toán và dự toán họ giao cho mình là không đáng kể,

ai chẳng biết việc giao dự toán dựa trên dự toán đơn vị lập, nhưng việc lập dự toán là một chuyện, giao là chuyện khác nhé
Có lẽ đơn vị bạn chênh lệch không đáng kể, vậy thì chúc mừng nhé, ở đơn vị tôi thì khác vì vậy không thể nói là không có việc muốn giao bao nhiêu thì giao nhé

Sửa lần cuối:
C

congtumau

Guest
11/2/09
2
0
0
45
Đồng Nai
Còn thiếu 2 biểu quan trọng nữa đó bạn:
- Bảng đối chiếu dự toán kinh phí ngân sách tại kho bạc nhà nước.
- Bảng đối chiếu tình hình tạm ứng và thanh toán tạm ứng tại kho bạc.
Riêng Báo cáo tài chính năm thì còn có:
- Biểu: Tình hình thực hiện dự toán kinh phí thường xuyên của các nhiệm vụ được chuyển sang năm sau (Không phải xét chuyển) của ngân sách cấp tỉnh theo hình thức rút dự toán.
- Biểu: Báo cáo số dư dự toán, dư tạm ứng kinh phí thường xuyên ngân sách năm đề nghị xét chuyển sang năm sau.
Mới tham gia diễn đàn, có điều gì chưa đúng mong mọi người chỉ giáo.

Z

zukura

Trung cấp
28/11/11
57
0
6
35
phú yên
thực hiện phương án tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, biên chế và tài chính đối với đơn vị sự nghiệp công lập.

đơn vi mình là Trung tâm phát triển quỹ đất, hiện tại mình đang phải làm phương án thực hiện tự chủ theo nghị định 43/2006. Anh chi nào có kinh nghiệm, hoặc tài liệu chia sẻ giúp mình với?

V

viva2013

Guest
22/6/15
1
0
1
38
Nhà mình có ai có mẫu đề án về thực hiện tự chủ về tài chính theo nd43 hok, đơn vị m là ban quản lý dự án công trình. Mình đang thực hiện theo nhóm 2 thông tư 05/2014 của btc, cần điều kiện phải có đề án trình cơ quan cấp trên phê duyệt. Anh chị /em nào có cho e tham khảo với ah. Thanks

I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
thực hiện phương án tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, biên chế và tài chính đối với đơn vị sự nghiệp công lập.

đơn vi mình là Trung tâm phát triển quỹ đất, hiện tại mình đang phải làm phương án thực hiện tự chủ theo nghị định 43/2006. Anh chi nào có kinh nghiệm, hoặc tài liệu chia sẻ giúp mình với?
Nhà mình có ai có mẫu đề án về thực hiện tự chủ về tài chính theo nd43 hok, đơn vị m là ban quản lý dự án công trình. Mình đang thực hiện theo nhóm 2 thông tư 05/2014 của btc, cần điều kiện phải có đề án trình cơ quan cấp trên phê duyệt. Anh chị /em nào có cho e tham khảo với ah. Thanks
@ ban keo len tren coi đi có mẫu tham khảođấy

C

chauthicamhong

Guest
18/11/15
3
0
1
30
THông thường thì lập phương án tự chủ là lập cho 3 năm,mục đích lập phương án nhằm yêu cầu cơ quan chủ quản giao quyền tự chủ cũng như dự tóan thu chi cho đơn vị trong vòng 3 năm, trong đó phải đưa được tất cả các dữ liệu như tên đơn vị, chức năng nhiệm vụ, và quan trọng nhất là phải đưa đựơc dự tóan thu, nộp NSNN, để lại chi trong 3 năm, trong đó dự tóan chi thường xuyên, chi không thường xuyên (kèm thuyết minh chi tiết các khỏan chi thường xuyên và không thường xuyên theo mục lục NSNN), phương án chi lương, nhằm thuyết phục cơ quan chủ quản dựa trên thuyết minh của đơn vị

Mong đựoc trao đổi thêm

C

chauthicamhong

Guest
18/11/15
3
0
1
30
Chị ưi cho e xin cái mẫu lập phương án tự chủ với, e làm bên kế toán trường học, nay người ta phải kêu mình tự xây dựng phương án từ chủ để ng ta cân nhắc giao dự toán cho năm tới . có gì chị giúp e với cho e xin cái mẫu : mail của e là: camhong1993@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA