Chi phi QLDN

• Thread starter linh78
  • Ngày gửi
L

linh78

Guest
11/6/09
2
0
0
45
long bien ha noi
Minh muốn hoi các ban một câu hỏi nhỏ nhe.Các ban giúp mình với.
Ban trai của mình mới thành lập công ty được 6 tháng. Trong vài tháng đầu để thuận tiện trong việc giao dịch mình đã cho ban mượn chiếc ôtô 4 chỗ của mình.(Mình không có vốn tại Công ty, và không có công ty riêng). Mình muốn hỏi khấu hao của chiếc ôtô này có được tính vào chi phí không? Nếu không,có cách nào đưa vào chi phí không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
Ô Tô đó không thuộc quyền sở hữu của cty nên sẽ ko được khấu hao.
Bạn cho mượn nên bạn của bạn không thể đưa vào chi phí. Nếu có chỉ là tiền xăng với điều kiện chiếc xe đó phục vụ cho quá trình kinh doanh của doanh nghiệp. Nếu bạn trai của bạn muốn có chi phí thì bạn sé làm hợp đồng cho thuê xe, số tiền trong hợp đồng cho thuê sẽ phân bổ vào chi phí. Có điều nếu làm hợp đồng cho thuê xe thì bạn phải đóng thuế TNCN đó

P

Phuc Huong

Trung cấp
6/1/09
90
1
0
TP HCM
Minh muốn hoi các ban một câu hỏi nhỏ nhe.Các ban giúp mình với.
Ban trai của mình mới thành lập công ty được 6 tháng. Trong vài tháng đầu để thuận tiện trong việc giao dịch mình đã cho ban mượn chiếc ôtô 4 chỗ của mình.(Mình không có vốn tại Công ty, và không có công ty riêng). Mình muốn hỏi khấu hao của chiếc ôtô này có được tính vào chi phí không? Nếu không,có cách nào đưa vào chi phí không?

TSCĐ chỉ được tính khấu hao khi nó thuộc quyền sở hữu của cty, vậy TSCĐ này kg được trích khấu hao vào chi phí đâu bạn, Nếu như bạn muốn đưa tiền xăng khi sử dụng xe này vào chi phí thì bạn phải làm giấy thỏa thuận cho cty mượn xe, thì chi phí xăng xe này hằng tháng sẽ được đưa vào chi phí.
:angel:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA