Trùng số CMND khi cấp MST

• Thread starter phuonghong1406
  • Ngày gửi
P

phuonghong1406

Guest
1/6/08
44
0
0
Bình Thạnh
Chào các bạn,

Mình bị trùng số CMND với 1 người khác khi cấp MST, nên chi cục thuế không cấp MST cho mình. Lúc trước mình thấy báo chí có phản ánh sự việc này mà đến nay im ru rùi.

Bạn nào có biết văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này k? Hic hic chẳng lẽ mình phải đi làm lại CMND để được cấp MST khác. Hic hic thay đổi số CMND thì ảnh hưởng đến nhiều giấy tờ.

Mong nhận được sự góp ý của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LeThiHoangAnh

Sơ cấp
22/7/08
22
0
1
TPHCM
Chào các bạn,

Mình bị trùng số CMND với 1 người khác khi cấp MST, nên chi cục thuế không cấp MST cho mình. Lúc trước mình thấy báo chí có phản ánh sự việc này mà đến nay im ru rùi.

Bạn nào có biết văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này k? Hic hic chẳng lẽ mình phải đi làm lại CMND để được cấp MST khác. Hic hic thay đổi số CMND thì ảnh hưởng đến nhiều giấy tờ.

Trường hợp này, bạn cầm hồ sơ đăng ký mã số thuế cá nhân (đã kê khai trên các mẫu biểu ban hành vào đầu năm 2009) kèm theo bảng sao giấy chứng minh nhân dân và bảng in cấp mã số thuế trùng của cục thuế gửi về cho bạn về việc cấp trùng đến ngay cục thuế quản lý để được xem xét và cấp trực tiếp mã số thuế mới, sau khi cán bộ quản lý nhận hồ sơ của bạn sẽ gửi lại cho bạn giấy hẹn, và đến ngày bạn chỉ việc đến lấy kết quả
Thân

L

Loan1989

Trung cấp
22/8/08
53
0
6
35
Hai duong
Trường hợp này, bạn cầm hồ sơ đăng ký mã số thuế cá nhân (đã kê khai trên các mẫu biểu ban hành vào đầu năm 2009) kèm theo bảng sao giấy chứng minh nhân dân và bảng in cấp mã số thuế trùng của cục thuế gửi về cho bạn về việc cấp trùng đến ngay cục thuế quản lý để được xem xét và cấp trực tiếp mã số thuế mới, sau khi cán bộ quản lý nhận hồ sơ của bạn sẽ gửi lại cho bạn giấy hẹn, và đến ngày bạn chỉ việc đến lấy kết quả
Thân
Bạn có công văn 4313 ngày 21/10/2009 quy định về vấn đề này không?Mình tìm mãi mà ko thấy?

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Chào các bạn,

Bạn tham khảo nhé:
Nội dung chính trong CV số 4313 ngày 21/10/2009 của TCT trả lời Cục Thuế Hà Nội:
Trích nguyên văn: Tiết a, điểm 3.3 phần 1 thông tư số 85/2007/TT-BTC ngày 18/07/2007 của Bộ tài chính quy định: “Người nộp thuế chỉ được cấp một mã số thuế duy nhất để sử dụng trong suốt quá trình hoạt động từ khi đăng ký thuế cho đến khi không còn tồn tại”. Căn cứ pháp lý để cơ quan thuế xác định tính duy nhất của một cá nhân chính là số chứng minh nhân dân (CMND) do cơ quan Công an cấp. Về nguyên tắc số CMND do cơ quan Công an cấp là mã số duy nhất đối với từng cá nhân. Tuy vậy, trong quá trình triển khai đăng ký cấp mã số thuế TNCN đối với các cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công năm 2009, Cục Thuế Hà Nội và rất nhiều Cục Thuế khác trên cả nước đều gặp phải vướng mắc đối với nhiều trường hợp trùng số CMND giữa 2 cá nhân ở 2 địa phương khác nhau, đặc biệt là những tỉnh, thành phố thuộc diện tách tỉnh trước đây.
Theo thiết kế và nguyên tắc xử lý cấp mã số thuế TNCN thì phần mềm ứng dụng Đăng ký thuế (TIN) hiện tại không cho phép thực hiện cấp mã số thuế mới cho trường hợp trùng số CMND, để đảm bảo kiểm soát tính duy nhất của mã số thuế, đặc biệt đối với thuế TNCN. Tuy nhiên, do thực tế xảy ra nhiều và lại do nguyên nhân khách quan.
Để cơ quan Thuế có thể cấp mã số thuế cho các cá nhân bị trùng số CMND do nguyên nhân khách quan nêu trên, Tổng cục Thuế hướng dẫn các Cục Thuế thực hiện như sau:
Khi cơ quan Thuế gặp trường hợp báo trùng số CMND, giải pháp đầu tiên mà cơ quan thuế phải thực hiện là xác minh thông tin về trùng số CMND trong nội bộ ngành Thuế để đảm bảo việc trùng đó không phải do lỗi trong quá trình nhập liệu (cá nhân khai báo sai số CMND hoặc do lỗi cơ quan Thuế nhập sai). Kết quả xác minh nếu số CMND trùng do nhập sai thì sửa lại để đăng ký cấp MST, nếu người đăng ký cấp mã mới và người đã cấp là một cá nhân thì sẽ thực hiện thay thế mã số thuế cho người nộp thuế (NNT), nếu là hai cá nhân khác nhau có cùng một số CMND thì cơ quan thuế vận động, giải thích NNT nên đi đổi lại CMND mới để đảm bảo quyền lợi cá nhân của NNT trong đời sống xã hội. Trường hợp NNT từ chối không đổi CMND cơ quan thuế thực hiện xác nhận trùng CMND trên hệ thống đăng ký mã số thuế bằng cách nhập bổ sung thêm 03 ký tự là ký tự viết tắt tên tỉnh theo quy định của ngành Thuế (ví dụ: Đà Nẵng là: DAN...).

K

kimntn

Guest
16/3/10
49
0
6
Q3
Trường hợp trùng số CMND thì lấy số hộ chiếu thay thế cũng được mà, mình nghe bên cục thuế nói vậy.

L

Loan1989

Trung cấp
22/8/08
53
0
6
35
Hai duong
Trường hợp trùng số CMND thì lấy số hộ chiếu thay thế cũng được mà, mình nghe bên cục thuế nói vậy.

Bạn ơi hộ chiếu chỉ dùng cho người nước ngoài thôi.Người VN bắt buộc phải nhập số CMT nếu ko sẽ ko ghi được dữ liệu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

chifun

Sơ cấp
2/7/08
6
0
1
39
Hà Nội
Bên Công ty mình cũng bị 1 trường hợp như vậy. Khi mình gọi điện đến cục thuế HP thì được hướng dẫn là in bản "kết quả xử lý MSTCN- bản mà ghi lý do ko cấp ý" cùng phô tô CMT của người lao động để gửi cho cục thuế làm tra soát. Mình chưa yên tâm nên gửi thêm cả 1 công văn yêu cầu nữa.
Còn 1 trường hợp nữa là người lao động đã làm mất CMT, mình đăng ký = hộ chiếu của họ thì cũng ko thấy dc trả kết quả xử lý, hỏi cục thuế thì họ nói dùng hộ chiếu cũng ko sao, nhưng chắc đợt đấy họ làm sót nên phải làm lại hồ sơ của người này để xin lại

K

koctaixinh

Guest
29/8/12
2
0
0
Hà Nội
Ðề: Trùng số CMND khi cấp MST

huhu mình cũng vị trùng số cmnd va ko cấp đc mã số thuế. co ai bit mau công văn cấp mã số thuế khi bị trùng số cmnd ko gửi cho mình với mình thaks nhju

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA