Xin giúp đở

• Thread starter thanhtam348
  • Ngày gửi
T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
Xin lổi các bạn, tôi đang thử để gởi hình lên nhờ các bạn mình dùm giải đáp thắc mắc nhưng lở bấm lộn nút gởi, nên vừa rồi có 1 thư ngoài ý muốn, thông cảm cho.
Không biết chương trình Excel của tôi tại sao hôm nay khi mở lên những ô công thức đều biến dạng cả, chỉ còn thấy [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]! tòan bộ các ô, tôi dùng Norton quét Virus thỉ cũng không thấy có, khi vừa mở Excel lên thì có hiện một bảng đề chử " Unable to read file " . Xin cầu cứu giúp cho. Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thangnm

Guest
27/7/05
40
0
0
hanoi
thanhtam348 nói:
Xin lổi các bạn, tôi đang thử để gởi hình lên nhờ các bạn mình dùm giải đáp thắc mắc nhưng lở bấm lộn nút gởi, nên vừa rồi có 1 thư ngoài ý muốn, thông cảm cho.
Không biết chương trình Excel của tôi tại sao hôm nay khi mở lên những ô công thức đều biến dạng cả, chỉ còn thấy [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]! tòan bộ các ô, tôi dùng Norton quét Virus thỉ cũng không thấy có, khi vừa mở Excel lên thì có hiện một bảng đề chử " Unable to read file " . Xin cầu cứu giúp cho. Cám ơn nhiều.
.
khi bạn mở files excel của bạn ra, các công thức biến thành [HASHTAG]#value[/HASHTAG] vì các công thức đó link tới các files khác, bạn phải mở các files liên quan thì hết giá trị ở các công thức đó sẽ hiện lại, còn "unable to read file" có thể file đó hỏng, bạn vào thư viện tìm, trong đó có phần mềm chữa file hỏng.

T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
Bạn thangnm thân, vì tôi chỉ dùng có 1 file nên bạn nói Link tới các file khác tôi chưa hiểu lắm, tôi đang tìm trong thư viện PM chửa file hỏng theo bạn hướng dẩn nhưng chưa thấy, nhờ bạn lần nửa chỉ dùm Link tới đó, cám ơn bạn nghe, hy vọng các bạn giúp cho, tôi như đang bị chới với vì nó.

T

thangnm

Guest
27/7/05
40
0
0
hanoi
uh, không biết minh có nhớ lối không, (vì minh cũng chưa thấy..hiii).
còn đây là link phần mền chữa excel hỏng( file demo), hi vọng nó giúp ích cho bạn,
http://www.officerecovery.com/excel/download_demo.htm
còn cái vụ [HASHTAG]#value[/HASHTAG], bạn thử gõ công thức lên đây xem nào?

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
[HASHTAG]#Value[/HASHTAG] mà lỗi là liên kết đến files khác cũng chỉ là 1 nguyên nhân trong rất nhiều nguyên nhân mà thôi. Còn phần mềm Fix files Excel bị lỗi nếu chỉ là phần mềm Demo thì nó chỉ cho nhìn thấy nội dung của file lỗi thôi, còn nếu muốn khôi phục thì phải bỏ tiền ra mua bản xịn cơ. Vụ này chắc bác Nipvnn thạo.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
MaiKa nói:
[HASHTAG]#Value[/HASHTAG] mà lỗi là liên kết đến files khác cũng chỉ là 1 nguyên nhân trong rất nhiều nguyên nhân mà thôi. Còn phần mềm Fix files Excel bị lỗi nếu chỉ là phần mềm Demo thì nó chỉ cho nhìn thấy nội dung của file lỗi thôi, còn nếu muốn khôi phục thì phải bỏ tiền ra mua bản xịn cơ. Vụ này chắc bác Nipvnn thạo.
Bận quá. Hôm nào rảnh để tìm trong đống đĩa hổ lốn của tôi xem có cái công cụ nào chữa file excel hỏng không.

T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
Các bạn mình ơi ! có cách nào giúp không? tôi không thể gởi được hình bị lổi đó lên đây cho các bạn thấy, những ô công thức tuy biến dạng hoàn toàn để hiển thị bằng "[HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]!" nhưng kích chuột vào thì thấy công thức không bị mất, và phần mềm của bạn thangnm cho tôi tôi dùng cũng không có tác dụng. Xin cầu cứu

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
thanhtam348 nói:
Xem ra lỗi này không thuôc trách nhiệm của Virus đâu, bạn nghi oan cho nó đấy.

[HASHTAG]#Value[/HASHTAG]: Hai lỗi cơ bản dẫn đến lỗi này. Một là bạn gõ sai công thức. Thứ hai là do "toán hạng" (hì hì không biết dịch chữ operand là gì) ví dụ bạn tham chiếu vào một ô sai hoặc bị lỗi.

Để fix lỗi này: Click vào ô bị lỗi [HASHTAG]#Value[/HASHTAG]. Click vào cái ô vuông vuông có dấu chấm than, sau đó chọn "Trace Error".

T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
đầu tiên khi hôm nay mở bảng tính ra là mình đã thấy nó như vậy, chưa tham chiếu một ô nào, và tất cả các Sheet khác trong 1 file đều cũng giống như 1, nó chỉ biến dạng ở các hàng hoặc cột có chứa chử, cho dù ô đó có công thức hay không có, còn các cột và hàng chứa số thì không bị biến dạng, nhưng đặc biệt là công thức không bị mất.những ô công thức bằng số thì số vẩn còn và vẩn đúng. thí dụ như công thức tham chiếu với tên "A" đáp số bằng 20, thì hiện giờ tham chiếu với [HASHTAG]#Value[/HASHTAG] con số cũng còn là 20........

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Bạn chịu khó copy công thức của ô báo [HASHTAG]#Value[/HASHTAG] đưa lên đây nhé. Mình không chắc có giúp được không, nhưng ở đây có vô số cao thủ, chắc thế nào cũng có người biết cách giải quyết.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
thanhtam348 nói:
Các bạn mình ơi ! có cách nào giúp không? tôi không thể gởi được hình bị lổi đó lên đây cho các bạn thấy, những ô công thức tuy biến dạng hoàn toàn để hiển thị bằng "[HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]!" nhưng kích chuột vào thì thấy công thức không bị mất, và phần mềm của bạn thangnm cho tôi tôi dùng cũng không có tác dụng. Xin cầu cứu
Lỗi [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]! thì vô số, rất khó hình dung. Nhưng tất cả các công thức đều bị lỗi thì tớ nghỉ không phải do file Excel mà do bạn thiết lập 1 options nào đấy của Excel bị sai. Bạn thử copy tất cả các sheet (nhấp chuột phải vào tên sheet, chọn "Move and Copy", nhớ chọn create copy) để tạo ra 1 file khác. Tắt file cũ rồi lưu file mới, đem sang máy khác dùng xem sao.
Bạn upload gửi file về adam_tvn@yahoo.com để tôi upload lên xem. Tôi dùng NA 2005 luôn update virus definition nên tôi cũng có thể kiểm tra file bạn có bị virus không.

T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
Bạn workman thân! mình kiểm lại chính xác những ô báo [HASHTAG]#value[/HASHTAG]! thì hoàn toàn đó là những cột chứa danh sách tên không có công thức, có những cột nó không báo [HASHTAG]#value[/HASHTAG]! mà lấy chử NG-TH-N mà mình ghi trên đầu cột "B" sang, thí dụ: cột "A" là "STT", cột "B" là "NG-TH-N", cột "C" là danh sách tên, cột "D" là địa chỉ. Thì 3 chử "STT" lại biến dạng thành [HASHTAG]#value[/HASHTAG]!, và phía dưới 3 chử "STT" là công thức: =IF(B4="","",MAX($A$3:A3)+1) cũng biến dạng bằng [HASHTAG]#value[/HASHTAG]! nhưng công thức thì vẩn còn nguyên, và cột "B" những số ngày tháng vẩn còn, những danh sách tên ở cột "C" cũng bị biến thành [HASHTAG]#value[/HASHTAG]!, cột "D" là địa chỉ cũng biến thành [HASHTAG]#value[/HASHTAG]!, cột "E" là GHI-CHÚ! thì những ghi chú ở mổi hàng lại thay bằng " NG-TH-N ".
tôi không hiểu nhiều về Excel nên khó giải thích cho các bạn mình dể hiểu hơn,nhưng những nói trên là rỏ ràng, xin các bạn giúp đở.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tớ đã nhận được file của bạn thanhtam, nhưng file này thực chẳng có lỗi gì. Những ô chứa [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG] hoàn toán là giá trị mà chẳng có công thức nào cả. Khi copy dữ liệu từ file này sang file khác, có thể Excel chỉ cho dán Value, nguyên nhân có thể do sheet nguồn được protect - hiddden formular, hoặc sheet nguồn chứa quá nhiều link, bạn copy 1 lần dữ liệu lớn quá, Excel chỉ dán có giá trị.
Về lỗi [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG] trong file gốc của bạn (mà bạn nói là 20MB) có thể do dữ liệu quá nhiều, máy tính có cấu hình thấp khiến Excel xử lý không được. Đây chỉ là phỏng đoán thôi vì tớ chỉ gặp lỗi trên khí sử dụng công thức mảng quá phức tạp hoặc dùng hàm IRR với khoảng nội suy quá rộng ... Cũng có thể 2 Array trong 1 công thức mảng không tương đương, nó cũng báo lỗi [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]
Cũng có thể 1 giá trị nằm trong 1 Array kiểu ngày có giá trị không thuộc kiểu ngày, nó cũng báo [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]. Một ô lỗi [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG] thì các ô khác lấy dữ liệu từ ô này cũng báo lỗi [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]...
Tóm lại, lỗi [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG] là rất nhiều, bạn phải gửi file gốc mới biết được chính xác. Bạn có thể Save As file gốc thành 1 file mới, xóa hết dữ liệu chỉ chừa lại một vài dòng, nén lại thành ZIP hoặc RAR và gửi cho tôi.

Sửa lần cuối:
T

thangnm

Guest
27/7/05
40
0
0
hanoi
to adam tran: bạn có phần mềm giải nén RAR thì share nên cho mình xin với. cảm ơn trước nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA