Những chi phí nào để doanh nghiệp có lợi về thuế

• Thread starter xDTQx
  • Ngày gửi
X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
Tình hình là mình mới vừa ra trường, kinh nghiệm về kế toán không có nhiều. Nay được biết đến website này có nhiều a chị đi trước với bề dày kinh nghiệm nên mạo muội post bài này để hỏi, mong các a chỉ tận tình giúp đỡ người e này. Câu hỏi như sau:
- Mong a chị chỉ dùm e trong bảng danh mục tài khoản thì tài khoản nào có thể làm "ảo thuật" được. Và trong tình huống nào, điều kiện ra sao? Cụ thể hơn là ví dụ với 1 doanh nghiệp sản xuất kinh doanh, nếu e muốn danh thu của công ty tăng thì e phải tác động đến chỗ nào, tài khoản nào? E muốn giảm thuế phải nộp thì phải tác động đến khoản nào, tài khoản nào? Và 1 số vụ ảo thuật khác nữa (trước đi học thầy có nói qua nhưng không rõ lắm, giờ không biết làm sao)... Rất mong các a chị có kinh nghiệm chỉ bảo cho em.

Chân thành cảm ơn các a chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

linhtb

Guest
14/8/09
0
0
1
47
Thái Bình
Các cụ ta có câu: " Không ngoan chẳng nọ thật thà". Muốn trở thành một kế toán giỏi thì tiêu chí cần và đủ là trung thực, chính xác trong cả công việc được giao cũng như trong hạch toán kế toán em ạ.

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
Hic, tất nhiên điều e hỏi phải thực hiện trên nguyên tắc đúng luật rồi. E không có ý gì không thật thà cả, và lại e biết để mà có biện pháp phù hợp nếu có sự yêu cầu của giám đốc thôi, vả lại nhiều khi đi phỏng vấn bị hỏi thì không biết trả lời sao.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Có những cách làm tăng chi phí để giảm thuế phải nộp một cách hợp pháp ví dụ như trường hợp dn được phép áp dụng khấu hao nhanh.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
hạch toán đều theo quy định, chuẩn mực, mơi ra trường đã có suy nghĩ như vậy rồi thì tốt nhất là đi học tiếp, đừng làm kế toán làm gì nữa.

M

minhtn2008

Sơ cấp
18/2/09
38
1
0
Hà Nội
hạch toán đều theo quy định, chuẩn mực, mơi ra trường đã có suy nghĩ như vậy rồi thì tốt nhất là đi học tiếp, đừng làm kế toán làm gì nữa.

Em rất đồng ý với ý kiến của bác RohanJP. Giám đốc cần một cán bộ kế toán có năng lực nhưng trung thực chứ không thích bạn kế toán mà giỏi nhưng luôn cho sếp đi trên 9 tầng mây.

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
mình hiểu ý bạn ấy. Bạn ấy ko có ý là muốn gian lận tiền của công ty mà chỉ muốn giúp giám đốc cũng là cánh tay đắc lực của giám đốc khi đối phó với thuế thôi, và đó cũng có thể là yêu cầu của giám đốc mà ng kế toán cần phải làm theo. Tuy nhiên làm theo thì cũng phải đúng luật thì mới làm hoặc có thể nói là lách luật, ko vi phạm và cũng ko bị luật cấm. Bạn muốn làm được điều đầu tiên tớ muốn nói với bạn hãy đọc thật nhiều luật thuế, ít nhất cũng là những thông tư cơ bản về thuế TNDN, tiếp theo là phải hiểu rõ cũng như nắm vững từng TK có như thế bạn mới bit tăng giảm ở đâu cho phù hợp và hợp pháp. Chúc bạn là ng kế toán tốt sau này.

Q

QUOCTHANGTRAN

Sơ cấp
28/2/10
21
0
0
Bình Phước
muốn vô hotel CHI HOA hay sao?
biết rõ thì làm, làm bậy là mọt gông đấy

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu vấn đề này là vi phạm pháp luật thì tôi đã xóa nó từ lâu rồi chứ không để đến hôm nay. Người hỏi muốn hỏi rằng "Có những cách nào làm tăng chi phí hợp lý để giảm thuế phải nộp.". Đây là câu hỏi đúng, là kế toán thì phải biết vận dụng luật để làm lợi cho doanh nghiệp nhưng không trái quy định của nhà nước.

Những suy nghĩ kiểu chụp mũ là xưa lắm rồi, chỉ còn tồn tại trong số ít vài cá nhân bảo thủ, chúng ta nên suy nghĩ về vấn đề này theo hướng tích cực.

Sửa lần cuối:
A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Có những cách làm tăng chi phí để giảm thuế phải nộp một cách hợp pháp ví dụ như trường hợp dn được phép áp dụng khấu hao nhanh.

Phương pháp khấu hao nhanh không làm giảm thuế TNDN phải nộp (thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành) mà phần tưởng được giảm đó nằm trong thuế TNDN hoãn lại. Chỉ có khung khấu hao mới làm tăng giảm thuế TNDN phải nộp (ví dụ khung khấu hao từ 6 đến 10 năm thì chọn khấu hao 6 năm nộp thuế ít hơn chọn khấu hao 10 năm)

M

myphuongdk

Guest
18/8/09
3
1
0
39
Hà Nội
Mình thấy vấn đề này rất thực tế và hợp lý. Hỏi như vậy ko có nghĩa là gian lận hay không thành thật. Ví như công ty mình làm phần mềm, đầu vào rất ít, chỉ vài hóa đơn tiếp khách, văn phòng phẩm, vé máy bay... 1 số nhỏ máy móc thiết bị, và chi chủ yếu là lương nhưng giả sử cty mình có 15 người mỗi tháng mỗi người 10tr thì 1 năm cũng chỉ hết 1.8 tỉ + 500k chi phí khác. Mà doanh thu thì 1 hợp đồng Pm có cái đã lên đến trên 4 tỉ. Vậy lợi nhuận của mình 1 năm ít nhất là 5ti. ví như năm nay, theo chỉ tiêu mình phải xử lý mức lợi nhuận khoảng trên 5 ti. Vậy với chi phí ít thế ... đằng thẳng nộp thuế thì đã hơn 1 tỉ tiền thuế. Lợi cho nhà nước nhưng doanh nghiệp thì món. ( Bởi vì đâu phải đó là lợi nhuận thực, vì còn nhiều chi phí mà không thể kê khai nên mới làm tăng lợi nhuận ảo thế. ví như làm dự án phải có hoa hồng thì mình mới vào được, nhưng làm sao hợp lý hóa khoản chi hoa hồng đó được trong khi người nhận hoa hồng ko bao giờ ký nhận hoa hồng ( vạch áo cho người xem lưng) cả. Mà đôi khi phần hoa hồng bằn 1/2 hợp đồng rồi)

Đây cũng là điều mình đang quan tâm. Mong các bạn cùng chia sẻ để giúp mình và ban xTDQx không phải 1. Mất việc, 2. vào hotel CHIHOA như bạn QUOCTHANGTRAN nói !
Tks.

O

Ostrogradsky

Trung cấp
10/3/09
50
1
0
34
Hạ Long
Mình thấy vấn đề này rất thực tế và hợp lý. Hỏi như vậy ko có nghĩa là gian lận hay không thành thật. Ví như công ty mình làm phần mềm, đầu vào rất ít, chỉ vài hóa đơn tiếp khách, văn phòng phẩm, vé máy bay... 1 số nhỏ máy móc thiết bị, và chi chủ yếu là lương nhưng giả sử cty mình có 15 người mỗi tháng mỗi người 10tr thì 1 năm cũng chỉ hết 1.8 tỉ + 500k chi phí khác. Mà doanh thu thì 1 hợp đồng Pm có cái đã lên đến trên 4 tỉ. Vậy lợi nhuận của mình 1 năm ít nhất là 5ti. ví như năm nay, theo chỉ tiêu mình phải xử lý mức lợi nhuận khoảng trên 5 ti. Vậy với chi phí ít thế ... đằng thẳng nộp thuế thì đã hơn 1 tỉ tiền thuế. Lợi cho nhà nước nhưng doanh nghiệp thì món. ( Bởi vì đâu phải đó là lợi nhuận thực, vì còn nhiều chi phí mà không thể kê khai nên mới làm tăng lợi nhuận ảo thế. ví như làm dự án phải có hoa hồng thì mình mới vào được, nhưng làm sao hợp lý hóa khoản chi hoa hồng đó được trong khi người nhận hoa hồng ko bao giờ ký nhận hoa hồng ( vạch áo cho người xem lưng) cả. Mà đôi khi phần hoa hồng bằn 1/2 hợp đồng rồi)

Đây cũng là điều mình đang quan tâm. Mong các bạn cùng chia sẻ để giúp mình và ban xTDQx không phải 1. Mất việc, 2. vào hotel CHIHOA như bạn QUOCTHANGTRAN nói !
Tks.

Tớ thấy vấn đề này rất thực tế mà. Ai mà không muốn giảm thuế phải nộp chứ? Nếu có lợi cho cty mà không trái luật, hợp lý thì tại sao lại không làm, không thử chứ?
Bạn myphuongdk ah, thế đối với cty bạn khoản chi hoa hồng đó cty bạn xử lý như thế nào? Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm với mọi người, đc không ạ?

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Đúng đây bạn ạ. Kế toán mừ ( mưu kế_tính toán hehe). bất kỳ doanh nghiệp nào cũng thế thui tăng chi phí hợp lí để giảm lợi nhuận hết á. Đồng tiền bi giờ kiếm ra khó giá trị lại thấp, giá cả tăng. cung_cầu chênh nhau, lương nhân viên thì thấp, lâu lâu " thưởng mấy vị quản lý thuế ít xị nữa" ( > <) cái nì góp phần làm tăng tham nhũng nì. Vì vậy mình phải đưa CP hợp lý để giúp DN giam lợi nhuận thui.
-

B

bongnguyen

Guest
29/1/10
32
0
0
ha noi
--------------------

Sửa lần cuối:
C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
35
Hải Phòng
Thực ra câu hỏi của bạn ấy là một vấn đề rất nhạy cảm, mà kế toán nào cũng đều đang làm hết, bởi vì theo em đc bit không một DN nào mún đóng quá nhìu thuế, tại sao ah, vì họ không phải là mang LNhuận về cho riêng họ( chi phí quản lý công ty, .......... ) trong cái chi phí đó có N TK chi phí nhỏ, lấy đâu mà chi, phải có 511 chứ, nhưng trong cái DThu ấy nào là thuế TNDN, GTGT, lương, điện nước. vì vậy một lế toán là phải trung thực những con số nhưng cũng phải xin phép đc xin lại một chút LNhụân cho công ty đê công ty còn chi phí chứ ạ. có bác kế toán nào trong công ty không đi làm vấn đề dọn dẹp sổ sách cu8ối năm không, và các sếp của các bác có bảo các bác rằng" kế toán ơi phải khai báo chính xác nộp hết thuế nhé" cấm em lách luật kể cả là luật hợp pháp.
Em nói thực lòng và thực trạng đúng như vậy mong các bác đánh cho hai chữ "ĐẠI XÁ"

C

cathu

Trung cấp
16/2/11
63
0
0
Hà Nội
Một câu hỏi hay và thực tế nhưng chỉ áp dụng khi hoàn thiện hệ thống sổ sách kế toán thuế thôi còn nội bộ mà làm thế thì đứt phừn phựt. Nói thật với tình hình tài chính công đen tối như hiện nay thì còn ai muốn nộp thuế nhiều chứ. Tuy nhiên post câu hỏi này lên diễn đàn để mong nhận được câu trả lời như mong muốn thì e rằng hơi bị khó. Vì đây là vấn đề hết sức tế nhị. Chẳng dại gì đi "vẽ đường cho hươu chạy" hay nói cách khác là dạy người ta lách luật để né thuế ( dễ đi bóc lịch lắm ). Đây là "bảo bối" riêng của mỗi người. Mà đã là "bảo bối" ( tức là thứ quý hiếm ) thì ai lại bê lên diễn đàn chia sẻ được. Tìm một sư phụ cứng mà học, không thì cần phải có thời gian và thực tế để trải nghiệm.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Mình đọc qua đề tài này thấy cũng thực tế lắm ah, để trở thành 1 kế toán giỏi thì công việc này chắc chắn phải làm dc, tăng chi phí để giảm thuế cho DN 1 cách hợp lí và đúng luật,
Mình có 1 vài ý kiến thế này, ko biết có đúng ko nhé, nếu mà có gì sai phạm mọi người góp ý nhé!
1, Chuyển đổi các nghiệp vụ phát sinh cho hợp lí trong từng thời kí hoạt động của DN
2, Hạch toán các nghiệp vụ vào TK hợp lí hơn, ví dụ đáng lẽ ra ĐK TK này thì mình ĐK vào TK kia nhưng vẫn chấp nhận dc
3, Luân chuyển các chính sách kế toán
4, sủ dụng TK 155, 154, 632
5, Lập dự phòng cho từng năm hoạt động.
Mình nói là vậy, còn các bạn vận dụng như thế nào là tùy vào các bạn.
Mong nhiều ý kiến đóng góp hơn!

N

nhocmeo0604

Sơ cấp
14/5/10
13
0
0
tphcm
Đề tài này là đề tài khá tế nhị. Kế toán nào cũng làm hết, nhưng ko nói ra mà thôi. Đúng là cứ tìm hiểu nhiều, sẽ từ từ rút ra kết luận thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA