Mỗi ngày một câu hỏi: Kế toán Anh Mỹ và Kế toán Pháp

• Thread starter Ketoan.PT
  • Ngày gửi
K

Ketoan.PT

Guest
22/7/05
7
0
0
41
Hà Nội
Các bác ơi, cho em hỏi thực sự Kế toán Anh Mỹ khác với Kế toán Pháp ở điểm nào. Em tìm hiểu mãi, không hiểu. Có phải khác nhau ở hệ thống tài khoản không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Khác nhau về hệ thống Tài khoản thì chắc rồi, Kế toán pháp bao gồm 9 loại TK:
- TK từ loại 1 đến loại 8 thuộc về Kế toán Tổng quát (Kế toán tài chính), trong đó:
TK từ loại 1 đến loại 5 là các TK thuộc bảng Tổng kết TS (như bảng CĐKT của VN);
TK loại 6-7 là loại TK quản lý;
TK loại 8 là các TK đặc biệt.
- TK loại 9 thuộc về kế toán phân tích (gọi nôm na là kế toán quản trị).
Kế toán Pháp tuy rất chi tiết nhưng cũng rất khoa học. Nếu bạn muốn biết chi tiết hơn thì hãy đến khoa Kế toán Trường ĐH KTQD HN để tìm sách tham khảo.
Cheers,

P

Phu Yen

Guest
23/8/05
3
0
0
Đà Nẵng
KT Mỹ và KT Phap khác nhau rất nhiều. Nguồn gốc xuất phát từ 2 trường phái KT khác nhau (Anglo.Saxons và Continentaux, theo Code Law và Common Law)

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Phu Yen nói:
KT Mỹ và KT Phap khác nhau rất nhiều. Nguồn gốc xuất phát từ 2 trường phái KT khác nhau (Anglo.Saxons và Continentaux, theo Code Law và Common Law)
Bạn nên có những dẫn chứng cụ thể hơn để mọi người cùng tham khảo nhé!

T

tdt_z9

Guest
3/11/05
1
0
0
40
hanoi
kế toán mỹ không dùng số để ký hiệu tài khoản

J

JTF1987

Guest
19/8/05
8
0
0
36
Ho Chi Minh city
tdt_z9 nói:
kế toán mỹ không dùng số để ký hiệu tài khoản

Thực ra vẫn có hệ thống ký hiệu tài khoản trong kế toán Mỹ, úc. Tuy nhiên hầu như ngoài những tài khoản chủ chốt (tiền, vay ngân hàng, vốn ...), các ký hiệu tài khoản còn lại hoàn toàn phụ thuộc vào người kế toán. Thậm chí họ có thể bỏ các ký hiệu này cũng không sao.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Kế toán Việt nam đa phần giống kế toán MỸ và kế toán MỸ cũng dùng số để ký hiệu TK. Số hiệu hệ thống TK kế toán của các nước đa số đều dùng ký hiệu số.
Theo mình biết hệ thống TK kế toán Pháp chi tiết hơn hệ thống TK kế toán Mỹ ở các TK cấp hai.

B

BONCHANCE

Guest
26/10/10
1
0
0
VIETNAMFRANCE
khác nhau về hệ thống tài khoản thì chắc rồi, kế toán pháp bao gồm 9 loại tk:
- tk từ loại 1 đến loại 8 thuộc về kế toán tổng quát (kế toán tài chính), trong đó:
Tk từ loại 1 đến loại 5 là các tk thuộc bảng tổng kết ts (như bảng cđkt của vn);
tk loại 6-7 là loại tk quản lý;
tk loại 8 là các tk đặc biệt.
- tk loại 9 thuộc về kế toán phân tích (gọi nôm na là kế toán quản trị).
Kế toán pháp tuy rất chi tiết nhưng cũng rất khoa học. Nếu bạn muốn biết chi tiết hơn thì hãy đến khoa kế toán trường đh ktqd hn để tìm sách tham khảo.
Cheers,

chào bạn

bạn nào có hệ thống tài khoản kế toán (pháp) thì gời cho mình tham khảo nhé.hoặc
vào trang web nào của pháp nói về chuyên đề kế toán .xin vui lòng chỉ giáo cho
mình với.địa chỉ email là huynh_cuuduong @ yahoo.com .cám ơn các bạn nhiều nhiều.
Xin hỏi có anh chị và các bạn nào đang học kế toán hoặc đi làm kế toán bên pháp
không? Mình rất vui được làm quen .chúc các bạn luôn thàng công trong cuộc sống.
Mình rất vui được làm quen.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA