tài sản của cá nhân chuyển vào Sở hữu của công ty bằng cách nào

• Thread starter HuongtranAnh
  • Ngày gửi
H

HuongtranAnh

Sơ cấp
24/12/09
8
0
0
40
Phuc Yen, Vinh Phuc
Giám đốc công ty mình trước đây có mua 2 chiếc xe ôtô tải thuộc sở hữu cá nhân. công ty mình muốn chuyển 2 tài sản này vào công ty, nhưng mình không biết phải làm cách nào , ai biết xin chỉ cho minh cách làm với, mong mỏi có câu trả lời

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
làm cái biên bản góp vốn bằng tầi sản

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
bạn làm biên bản góp vốn là tài sản cố định và hạch toán như bình thường thôi.

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Trừ khi công ty bạn là doanh nghiệp tư nhân còn lại các loại hình doanh nghiệp khác muốn góp vốn bằng tài sản có đăng ký quyền sở hữu buộc phải chuyển quyền sở hữu sang doanh nghiệp và việc chuyển quyền sở hữu với tài sản góp vốn không chịu lệ phí trước bạ. Đấy là căn cứ tăng vốn, tài sản và trích khấu hao bạn nhé (điều 29 luật doanh nghiệp 2005)

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Bác aladin77772000 trả lời rất chính xác. Nếu loại hình của Công ty bạn không phải là DNTN thì tài sản đó sẽ không được xem là của công ty và sẽ không được tính khấu hao nếu không chuyển quyền sở hữu từ cá nhân sang Công ty

C

canpl

Sơ cấp
7/7/09
4
0
1
cầu giấy Hà nội
MMTB của cá nhân góp vốn cổ phần

Chào các bạn mình muốn hỏi trường hợp dùng MMTB ( Máy xúc, máy ủi) của tư nhân đem góp vốn vào công ty cổ phần không có hoá đơn thì trường hợp này các thủ tục để xử lý thế nào để thuế chấp nhận và để trích khấu hao
Tài sản này có thuộc TS đăng ký sở hữu như ôtô không đc qui định cụ thể ở VB nào.Cám ơn mọi người

T

thanhhieungo

Sơ cấp
7/2/10
14
0
0
35
ha dong
nhân đây cho mình hỏi luôn,trường hợp công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, cho thuê tài chính tscđ của ông ấy để sử dụng thì phải có đk j để được thuế chấp nhận cho trích khấu hao?

S

saobien221283

Guest
8/3/10
28
0
0
ha noi
Cty mình cũng đang định chuyển xe ôtô mang tên cá nhân vào của cty, nhưng mình chưa bít phải làm thế nào, nghe nói phải đến chi cục thuế làm thủ tục, định lại giá tài sản và nộp lệ phí trước bạ nữa. Kg bít có đúng kg? Bạn nào biết thủ tục mong chỉ giúp . Thanks!

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
canpl
Thành viên Tham gia ngày: Jul 2009
Địa chỉ: cầu giấy Hà nội
Bạn đã cảm ơn bài viết: 0
Bạn được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

MMTB của cá nhân góp vốn cổ phần

--------------------------------------------------------------------------------

Chào các bạn mình muốn hỏi trường hợp dùng MMTB ( Máy xúc, máy ủi) của tư nhân đem góp vốn vào công ty cổ phần không có hoá đơn thì trường hợp này các thủ tục để xử lý thế nào để thuế chấp nhận và để trích khấu hao
Tài sản này có thuộc TS đăng ký sở hữu như ôtô không đc qui định cụ thể ở VB nào.Cám ơn mọi người
Các bác tư vấn cho anh em thêm vấn đề này nữa với .....tks các bác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA