Hoạch toán chi thưởng các ngày lễ trong năm

• Thread starter namcuc
  • Ngày gửi
N

namcuc

Guest
11/3/10
16
0
0
34
Viet tri
cho mình hỏi tý! Công ty mình chưa có quỹ khen thưởng..
Nhưng trong hợp đồng lao động với người lao đồng thì có ghi là sẽ chi thưởng các ngày 30/4, 1/5 , 2/9, 1/6, 15/8, và tết
nhưng mình không biết định khoản như thế nào các bạn giúp mình với! mình làm như thế này không biết có đúng không:
1,
Nợ 338
Có 111
2,
Nợ 811
Có 338
Các bạn giúp mình với nhé!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanghakute

Guest
20/10/09
10
0
0
37
tp.hcm
Chào namcuc!
Theo mình thì các khoản thưởng này đều hạch toán vào TK 334- Phải trả người lao động
VD: Thưởng Tết DL cho nhân viên Phòng Kt 100
1 / Nơ TK 3341 100k
Có TK 1111 100k

2/ Nợ TK 6421 100k
Có TK 3341 100k

L

luckygirl2009

Guest
2/2/09
1
0
0
tp.HCM
Hi cả nhà!
mặc dù có qui định trong HDLD là sẽ thưởng cho nhân viên vào các ngày lễ nhưng phần thưởng đó không được hạc toán vào chi phí đâu. nếu chưa có quỹ khen thưởng thì bạn phải lấy lợi nhuận sau thuế để chi nếu không khi quyết toán thuế cũng sẽ trừ ra thôi. vì đó là phần của doanh nghiệp để động viên cho nhân viên thôi.

M

mamamuci

Guest
9/12/07
8
0
1
Google
Bạn luckygirl2009 trả lời là chính xác.

N

namcuc

Guest
11/3/10
16
0
0
34
Viet tri
Nhưng sao ở công văn Số: 353/TCT-CS
V/v hướng dẫn quyết toán
thuế TNDN năm 2009.

3. Chi phí tiền lương:
- Doanh nghiệp được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế các khoản thực tế đã chi như: tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp trả cho người lao động theo quy định của pháp luật; Các khoản tiền thưởng cho người lao động mang tính chất tiền lương và được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể. Trường hợp doanh nghiệp có trích lập quỹ dự phòng để bổ sung vào quỹ tiền lương của năm sau liền kề nhằm bảo đảm việc trả lương không bị gián đoạn và không sử dụng vào mục đích khác thì quỹ dự phòng được trích lập nhưng không quá 17% quỹ tiền lương thực hiện.
- Doanh nghiệp không được tính vào chi phí được trừ đối với: các khoản chi tiền học phí của con người lao động ghi trong hợp đồng lao động.
Vậy mình phải làm sao? các bạn cho mình cách giải quyết với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA