Giá vốn hàng bán là bảng dự toán công trình?

• Thread starter vina1
  • Ngày gửi
V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Cả nhà cho mình hỏi điều này cái? Mình đang làm báo cáo tài chính năm 2009. "Bảng báo cáo kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh cho năm 2009 doanh thu thi mình có. Nhưng về mục 10 "Phần Giá Vốn hàng bán" Mình không có. Giờ mình phải làm sao đây???
:dance2:Theo mình hiểu thì có phải giá vốn là bảng dự toán công trình đúng không( cty mình là cty chuyên xây dựng mà)
Vì đây là công trình nhà dân nên Sếp mình cứ làm thôi mà chẳng có dự toán ji cả???
===>>> Mình còn chưa bít phải làm thế nào với mục 10 "Giá vốn hàng bán" này. các ban biết chỉ giúp mình cái!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KIEN CON

Guest
15/11/06
8
0
1
Cung Trăng
_ Giá vốn hàng bán không phải là dự tóan công trình đâu bạn ạ, bạn tập hợp tất cả các chi phí thực tế đã phát sinh (nhân công, vật tư và một số chi phí khác...) của chính công trình đó tập hợp ở TK 154, khi cônn trình hòan thành bạn kết chuyển sang TK632 làm giá vốn. Vậy là cuối năm bạn đã có giá vốn hàng bán rồi.
_ Nếu bạn không có dự tóan hay định mức cho công trình thì sau này khi kiểm tra thuế sẽ ấn định định mức tiêu hao nguyên vật liệu theo ngành nghề tương đương.

H

haitrungkim44

Guest
9/11/09
3
0
0
Hà Nội - Việt nam
giá vốn hàng bán = Chi phí thực tế phát sinh + (Dự trữ đầu kì - Dự trữ cuối kì).

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
_ Giá vốn hàng bán không phải là dự tóan công trình đâu bạn ạ, bạn tập hợp tất cả các chi phí thực tế đã phát sinh (nhân công, vật tư và một số chi phí khác...) của chính công trình đó tập hợp ở TK 154, khi cônn trình hòan thành bạn kết chuyển sang TK632 làm giá vốn. Vậy là cuối năm bạn đã có giá vốn hàng bán rồi.
_ Nếu bạn không có dự tóan hay định mức cho công trình thì sau này khi kiểm tra thuế sẽ ấn định định mức tiêu hao nguyên vật liệu theo ngành nghề tương đương.

Trước hết xin cảm ơn KIEN CON. Nói như bạn tức là mình sẽ kết chuyển các Tài khoản 621,2,3,7 sang Nơ154, sau đó mình kết chuỷên tiếp từ 154 sang 632, và từ 632 sang 911 xác định kết quả kinh doanh chú ji? (Nhưng công trình của mình đã xong đâu, sang đến tháng 4 /2010 chắc mới xong mà.) Mình làm như thế có ổn không??? Mong ban nói rõ hơn.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Trước hết xin cảm ơn KIEN CON. Nói như bạn tức là mình sẽ kết chuyển các Tài khoản 621,2,3,7 sang Nơ154, sau đó mình kết chuỷên tiếp từ 154 sang 632, và từ 632 sang 911 xác định kết quả kinh doanh chú ji? (Nhưng công trình của mình đã xong đâu, sang đến tháng 4 /2010 chắc mới xong mà.) Mình làm như thế có ổn không??? Mong ban nói rõ hơn.
Đối với công trình XDCB không phải đến lúc hoàn thành mới ghi nhận giá vốn. Khi 2 bên A và B thoả thuận thanh toán theo giai đoạn quy ước hoặc theo hạng mục công trình, bạn có thể tạm xác định giá vốn trên cơ sở Z của các giai đoạn hoặc hạng mục công trình hoàn thành bàn giao.

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Đối với công trình XDCB không phải đến lúc hoàn thành mới ghi nhận giá vốn. Khi 2 bên A và B thoả thuận thanh toán theo giai đoạn quy ước hoặc theo hạng mục công trình, bạn có thể tạm xác định giá vốn trên cơ sở Z của các giai đoạn hoặc hạng mục công trình hoàn thành bàn giao.

:dance2:Cảm ơn bạn nhiều! Nhưng các bạn có ý kiến khác nữa không? mọi người cùng tham gia cho minh với! ở đây là mình toàn nhận tạm ứng tiền mà mình chẳng xuất hoá đơn trả họ ji cả; mà họ cũng chẳng đòi hoá đơn của mình ? Thế mới lạ chứ!

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
Giá vốn hàng bán của côngty xây dựng là tổng hợp tất cả các chi phí của công trình xác định doanh thu trong năm, gồm TK621,622,623,627,642,635.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA