Cách hạch toán tiền truy thu của thanh tra xây dựng

• Thread starter giang3v
  • Ngày gửi
giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Em chào cả nhà WKT ạ!
Em có tình huống như thế này các anh chị trên diễn đàn giúp em với ạ?
Cty em vừa dồi có đoàn thanh tra xây dựng về kiểm tra Công trình và Công trình đó Cty em bị truy thu mất 10triệu nhưng Công trình đó Cty em đã quyết toán và cũng đã có đi kiểm toán rùi. Cty kiểm toán cũng đã trừ 1 khoản, nay thanh tra xây dựng lại trừ 1 khoản nữa và khoản này thì họ bắt Cty nộp bằng tiền mặt không cho trừ vào giá trị công trình trong khi CT đó bên em chưa được thanh toán hết tiền. Vậy bây giờ em phải hạch toán tiền nộp vào TK của thanh tra xây dựng như thế nào ạ? Các anh chị trên diễn đàn giúp em với ạ?
Em cảm ơn nhìu ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em chào cả nhà WKT ạ!
Em có tình huống như thế này các anh chị trên diễn đàn giúp em với ạ?
Cty em vừa dồi có đoàn thanh tra xây dựng về kiểm tra Công trình và Công trình đó Cty em bị truy thu mất 10triệu nhưng Công trình đó Cty em đã quyết toán và cũng đã có đi kiểm toán rùi. Cty kiểm toán cũng đã trừ 1 khoản, nay thanh tra xây dựng lại trừ 1 khoản nữa và khoản này thì họ bắt Cty nộp bằng tiền mặt không cho trừ vào giá trị công trình trong khi CT đó bên em chưa được thanh toán hết tiền. Vậy bây giờ em phải hạch toán tiền nộp vào TK của thanh tra xây dựng như thế nào ạ? Các anh chị trên diễn đàn giúp em với ạ?
Em cảm ơn nhìu ạ!

Bạn nói rõ hơn chút, thanh tra xây dựng truy thu hay là phạt, nếu truy thu thì truy thu khoản gì ?
Còn nếu là phạt hành chánh về xây dựng thì bạn hạch toán 811 và khoản này không được tính trừ vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Công trình đó em bị cắt chi phí vì do dùng vật liệu ko đúng theo dự toán thiết kế anh ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA