Hình thức chứng từ ghi sổ

• Thread starter tungson
  • Ngày gửi
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Các Anh chị ơi,

Làm ơn giúp TS chuyện này với.
Khi làm kế tóan theo hình thức chứng từ ghi sổ, TS bị "dính" phần đánh số CT ghi sổ như sau:

Giả sử nghiệp vụ thu tiền bán chịu là : Nợ 111, có 131.
Nếu Sơn gọi CTGS số 1 là nợ 111 , thì bên có của TK 131 sẽ không được liệt kê và đánh số CT ghi sổ nữa. vì nếu đánh số TCGS cho bên có 131, số tiền này sẽ bị cộng thêm vào ở SỔ ĐĂNG KÝ CHỨNG TỪ GHI SỔ. Đối với một số TK khác cũng vậy.
Tại sao có 111 được đánh số CTGS, mà có của 131 lại không được đánh số CTGS?

- Các Anh chị làm ơn cho TS biết:
Nên đánh số thứ tư CTGS cho những TK nao`và bên có hay bên nợ?
Và số thứ tự từ nhỏ đến lớn của các CTGS phải bắt đấu từ TK nào? Và nên sắp xếp thế nào cho hơp ly'?

Cám ơn các Anh chị nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Chào bạn !
Đối với hình thức ghi sổ là chứng từ ghi sổ thì việc lập chứng từ ghi sổ bạn chỉ có thể ghi theo tài khoản nợ hoặc tài khoản có, vì nguyên tắc kế toán là ghi sổ kép
Một số chứng từ ghi sổ có một tài khoản nợ đối ứng với nhiều tài khoản có
Hoặc ngược lại 1 tài khaỏn có và đối ứng là nhiều tài khoản nợ
Bạn chỉ có thể chọn một trong hai cách trên.
Nếu bạn đã lấy số chứng từ ghi sổ số 1 : Nợ 111 thì có 111 sẽ không được đánh số chứng từ ghi sổ nữa mà số chứng từ đó phải là tài khoản nợ của TK đối ứng với TK có
111 đó.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Pham Cong nói:
Chào bạn !
Đối với hình thức ghi sổ là chứng từ ghi sổ thì việc lập chứng từ ghi sổ bạn chỉ có thể ghi theo tài khoản nợ hoặc tài khoản có, vì nguyên tắc kế toán là ghi sổ kép
Một số chứng từ ghi sổ có một tài khoản nợ đối ứng với nhiều tài khoản có
Hoặc ngược lại 1 tài khaỏn có và đối ứng là nhiều tài khoản nợ
Bạn chỉ có thể chọn một trong hai cách trên.
Nếu bạn đã lấy số chứng từ ghi sổ số 1 : Nợ 111 thì có 111 sẽ không được đánh số chứng từ ghi sổ nữa mà số chứng từ đó phải là tài khoản nợ của TK đối ứng với TK có
111 đó.

Cám ơn bạn, mình đã hiểu được ý bạn nói có nghĩa là Mình chỉ cần đánh số CTGS cho phát sinh nợ (hoặc có) của tất cả các TK là được rồi, đúng vậy không?
Giả sử mình đánh số CTGS cho bên nợ của tất cả các TK. Vậy mình xin được thắc mắc như sau:
Nếu cần biết số phát sinh có trong kỳ của các TK, Vậy là mình không có các CTGS phản ánh điều đó? Khi đó mình phải coi tại sổ chi tiết hoặc sổ cái TK.

Nếu như thế, các CTGS có ý nghĩa gì? và có ích lợi gì? (Vì mình có thể coi tất cả trên sổ chi tiết và sổ cái TK rồi.

Mong các Anh chị và các bạn giúp Sơn với. Làm nhât ký chung và nhật ký sổ cái quen rồi. Bây giờ đụng cái này, không biết đường làm. :wall:

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
tungson nói:
...Giả sử nghiệp vụ thu tiền bán chịu là : Nợ 111, có 131.
Nếu Sơn gọi CTGS số 1 là nợ 111 , thì bên có của TK 131 sẽ không được liệt kê và đánh số CT ghi sổ nữa. vì nếu đánh số TCGS cho bên có 131, số tiền này sẽ bị cộng thêm vào ở SỔ ĐĂNG KÝ CHỨNG TỪ GHI SỔ. Đối với một số TK khác cũng vậy.
Tại sao có 111 được đánh số CTGS, mà có của 131 lại không được đánh số CTGS?
Vấn đề bạn hỏi đó là vấn đề nghề "Khử trùng" trong Kế toán. Thường khi lập chứng từ ghi sổ thì người ta sẽ phải làm theo các thứ tự ưu tiên sau: Ưu tiên tiền mặt và tiền gửi, tiếp theo là các TK đầu 15, rồi mới đến đầu 3...;
Nếu bạn trước đây đã làm theo hình thức ghi sổ là Nhật ký chung, bây giờ lại chuyển sang hình thức CTGS sẽ rất ngại. Tuy nhiên hình thức CTGS này có rất nhiều ưu điểm mà hình thức nhật ký chung không có. Hình thức NKC chỉ thích hợp với các loại hình doanh nghiệp nhỏ, nếu quy mô DN lớn hơn 1 chút thì sẽ không thể quản lý chứng từ được, lúc đó mới phải nhờ đến CTGS.
Bản chất của hình thức CTGS là sử dụng 1 chứng từ trung gian (ta gọi nó là CTGS) để "đại diện" cho một số các chứng từ gốc có cùng nội dung kinh tế. Do vậy mà số lượng chứng từ quản lý sẽ bớt đi.
Cái nay trong SGK nói rất rõ, bạn nên tìm đọc lại đí nhé.
Cheers,

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hat nói:
Vấn đề bạn hỏi đó là vấn đề nghề "Khử trùng" trong Kế toán. Thường khi lập chứng từ ghi sổ thì người ta sẽ phải làm theo các thứ tự ưu tiên sau: Ưu tiên tiền mặt và tiền gửi, tiếp theo là các TK đầu 15, rồi mới đến đầu 3...;
Cheers,

To HAT:
Cam ơn về những thông tin của bạn. Bây giờ mình chẳng còn thời gian để đọc gì nữa. Bạn có thể chỉ giúp mình chi tiết các TK sẽ được ưu tiên để vào chứng từ ghi sổ theo thứ tự thế nào không? (giả sử như tiền mặt, tiền gửi rồi đến gì nữa...? Cám ơn bạn nhiều lắm.)

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Sao mọi người phức tạp vấn đề thế nhỉ. Chứng từ ghi sổ chẳng qua chỉ phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh hàng ngày. Từ chứng từ ghi sổ người ta mới vào các sổ kế toán chi tiết, sổ cái. Số hiệu trong chứng từ ghi sổ chẳng qua chỉ là quy ước để phân biệt từng nghiệp vụ kinh tế phát sinh khác nhau thôi. Từ CTGS bạn vào sổ đăng ký chứng từ ghi sổ và chỉ ghi tổng hợp lại thôi

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
lequanghuy nói:
Sao mọi người phức tạp vấn đề thế nhỉ. Chứng từ ghi sổ chẳng qua chỉ phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh hàng ngày. Từ chứng từ ghi sổ người ta mới vào các sổ kế toán chi tiết, sổ cái. Số hiệu trong chứng từ ghi sổ chẳng qua chỉ là quy ước để phân biệt từng nghiệp vụ kinh tế phát sinh khác nhau thôi. Từ CTGS bạn vào sổ đăng ký chứng từ ghi sổ và chỉ ghi tổng hợp lại thôi

Trời ơi,
Em đang "tẩu hỏa nhập ma" với cái dzụ CTGS. Làm trên phần mềm, phần mềm không ổn định số nhảy lung tung.
Bây giờ kêu họ điều chỉnh phần mềm thì mình phải rành nguyên tắc ghi sổ của CTGS. Nhưng bay giờ không rành thì chắc phải thế này :wall: thôi các Bác ơi.
Có Bác nào dang ở SG mà đã từng làm rành về CTGS không? Làm ơn cho em số DT và chỉ giáo cho em với.
Help me .... :alarm:

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lequanghuy nói:
..Chứng từ ghi sổ chẳng qua chỉ phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh hàng ngày.
Cái này không cần bạn nói vì ai cũng biết. Sử dụng hình thức ghi sổ nào thì cũng với mục đích như vậy.
@ tungson: Theo mình thì bạn phải hiểu nguyên tắc trình tự ghi sổ của hình thức chứng từ ghi sổ. Cái này rất quan trọng. Còn bạn chưa hiểu về phần nào thì bạn có thể nói rõ hơn để mọi người còn giúp.
Thân,

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
To các Bác,

Em thắc mắc thế này nhé.
Giả sử trong tháng có nghiệp vụ thu nợ của khách hàng Nợ 111 có 131
Em sẽ đặt tên cho bên nợ 111 là CTGS số 1.
bên có 131 là CTGS số 5
Bút toán trong các CTGS không được lặp lại, vì thế nghiệp vụ trên chỉ được thể hiện ở CTGS số 1. mà không lặp lại ở CTGS số 5.
Như thế, số tổng phát sinh trên CTGS số 5 sẽ không cân đối với : Số PS có 131 tại sổ chi tiết TK, Số PS có 131 tại sổ cái TK, Số PS có TK 131 ở bảng cân đối TK.

Em vẫn biết do việc tránh lặp lại bút tóan 2 lần trên CTGS nên CTGS số 5 không bằng với PS có 131 của các sổ khác.
Nhưng lỡ có tình huống cán bộ thuế hỏi thế này (Em sợ thế thôi) :
CTGS số 5 không bằng với PS có sổ cái 131PScó 131 trên bảng cân đồi phát sinh thì số chênh lệch đó nằm ở đâu?
Vậy là em phải làm sao?
Chẳng biết thuế có hỏi như thế không? Nhưng vì không rành nên cứ lo lắng như thế. Các Anh chị làm ơn trả lời giúp em nhé.
Cám ơn các Anh chị.
Chúc các Anh cHị vui.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
tungson nói:
Em thắc mắc thế này nhé.
Giả sử trong tháng có nghiệp vụ thu nợ của khách hàng Nợ 111 có 131
Em sẽ đặt tên cho bên nợ 111 là CTGS số 1.
bên có 131 là CTGS số 5
Như thế này thì không được bạn ơi! Chỉ có một CTGS duy nhất là CTGS số 1 thôi, không có CTGS số 5.
Đây là một CTGS mẫu mình gửi bạn để tham khảo. Mình khuyên bạn là nên tìm SGK để đọc lại hình thức ghi sổ này đi. Nếu không đọc lại thì sẽ không làm được đâu.
Cheers,

Đính kèm

• Mau CTGS.rar
    4.3 KB · Lượt xem: 357
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Hoặc là bạn tìm mua cuốn Cẩm nang Kế toán trưởng ấy, trong đó nói rất rõ về các hình thức ghi sổ, có cả ví dụ hẳn hoi, rất dễ thực hành, Thế nhé!

M

Michelle

Trung cấp
22/5/04
68
0
8
Trong các sách về kế toán có một câu rất cô đọng nhưng tôi thấy ít người quan tâm. Câu ấy ý nôm na là những nghiệp vụ có nội dung kinh tế giống nhau đươc ghi cùng một chứng từ ghi sổ. Như vậy, tất cả các bút toán trong nghiệp vụ bán hàng chưa thu tiền phải cùng một số CTGS, không phải bàn nữa. Nếu không các phiếu kế toán (JV) thì làm thế nào ? (Vì JV là chứng từ "hổ lốn" của kế toán tổng hợp để hạch toán những nghiệp vụ phức tạp ngoài những voucher khác). Tôi thấy các bác kế toán lão thành dùng 1 CTGS cho cả 1 JV (). Tôi cũng thấy như thế là đúng!

T

thumau

Guest
5/12/05
24
0
0
HaNoi
sao em không mở được MẫuCTGS.rar nhỉ!
Ai biết giúp em với....

H

hatrinh215

Guest
23/10/14
1
0
1
33
Các chị ơi cho e hỏi với. e đang làm bài tập lơn về chứng từ ghi sổ. đề bài co 10 nghiệp vụ, e đánh mỗi một nghiepj vụ là một chứng từ ghi sổ có được không hay phải tách ra như các chị nói, giúp e với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA