Cách tính trợ cấp thôi việc!

• Thread starter Nhat Dieu
  • Ngày gửi
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
– Em xin lỗi trước vì không đọc được các bài trước nếu đã đề cập, vì gấp quá nên nếu bác nào biết thì cho em đường dẫn đến đó luôn. Em Cảm ơn!

Như theo luật lao động thì người lao động làm từ 1 năm cộng với 5 tháng, khi nghĩ việc sẽ được nhận trợ cấp 1/2 tháng lương đúng không ạ?

Còn làm từ 1 năm và 8 tháng trở lên thì sẽ được hưởng trọn 1 tháng?

P/S: Có người hỏi em nhưng vì không chắc lắm nên nhờ các bác giúp cho ạ! Họ có download các thông tư về chế độ BHXH nhưng ở đây không dùng font Vni-Time nên không mở được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nhat Dieu nói:
– Em xin lỗi trước vì không đọc được các bài trước nếu đã đề cập, vì gấp quá nên nếu bác nào biết thì cho em đường dẫn đến đó luôn. Em Cảm ơn!

Như theo luật lao động thì người lao động làm từ 1 năm cộng với 5 tháng, khi nghĩ việc sẽ được nhận trợ cấp 1/2 tháng lương đúng không ạ?

P/S: Có người hỏi em nhưng vì không chắc lắm nên nhờ các bác giúp cho ạ! Họ có download các thông tư về chế độ BHXH nhưng ở đây không dùng font Vni-Time nên không mở được.
Bạn có thể nói rõ hơn không.
Người lao động đó : nghỉ việc, chấm dứt hợp đồng, hay bị đuổi việc.

T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Nếu nhân vien công ty bạn nghỉ việc với lý do hợp lý sẽ được hưởng mức trợ cấp được tính theo công thức:
(Lương*thời gian làm việc/12tháng) x 50%
Nhưng người lao động phải làm việc đủ 12 tháng trở lên mới được hưởng trợ cấp thôi việc. Bạn không cần phân biệt trên hay dưới 8 tháng sau khi đã làm đủ một năm đâu.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To Vo vinh nam!
Người lao động này nghĩ theo đúng luật lao động ạ.
Nhưng em nhớ đâu phải theo cách tính như của bạn thaokha nói đâu.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nhat Dieu nói:

Về trợ cấp thôi việc thì đúng rồi đó bạn
Nhưng sao trợ cấp thôi việc lại down thông tư BHXH, nếu hưởng một lần theo BHXH thì không gọi trợ cấp thôi việc .

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To vovinhnam!
Anh nói về trợ cấp thôi việc là đúng rồi là sao?Tức nếu làm như kiểu của em là đúng phải không?

Không ý em nói là em download mấy cái thông tư BHXH về xem thử có nói gì hay không đấy mà.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nhat Dieu nói:
To vovinhnam!
Anh nói về trợ cấp thôi việc là đúng rồi là sao?Tức nếu làm như kiểu của em là đúng phải không?

Không ý em nói là em download mấy cái thông tư BHXH về xem thử có nói gì hay không đấy mà.
Về trợ cấp những điều bạn biết là chính xác.

L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
Trợ cấp nghỉ việc

thaokha nói:
Nếu nhân vien công ty bạn nghỉ việc với lý do hợp lý sẽ được hưởng mức trợ cấp được tính theo công thức:
(Lương*thời gian làm việc/12tháng) x 50%
Nhưng người lao động phải làm việc đủ 12 tháng trở lên mới được hưởng trợ cấp thôi việc. Bạn không cần phân biệt trên hay dưới 8 tháng sau khi đã làm đủ một năm đâu.

Tôi vừa đọc bài viết này. Bạn tôi cũng đang chuẩn bị nghỉ việc ở cty cũ (nghỉ hợp lệ). Đã làm được 5năm, nghĩa là sẽ được hưởng 2,5tháng lương.
Vậy mức lương được nhân ở đây là lương hiện tại hay ntn?
(Dĩ nhiên là trong 5năm, mức lương đã thay đổi theo từng năm.)
Mong mọi người giúp tôi với. XIn cảm ơn nhiều.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Mình nghĩ mức lương được tính trợ cấp được tính là bình quân gia quyền lương cơ bản Ví dụ: Bạn làm việc cho công ty được 2 năm :
+ Năm thứ nhất :lương cơ bản của bạn là 2,000,000VNd
+ Năm thứ hai : Lương cơ bản tăng lên là 2,500,000 VND
Như vậy mức lương trợ cấp của bạn là:(12*2,000,000 +12*2,500,000)/24=2,250,000
Đây chỉ là ý kiến của cá nhân mình thôi, các bạn góp ý thêm nhé !

Sửa lần cuối:
D

dhthuy

Guest
28/9/05
5
0
0
Ha noi
Đúng rồi đó bạn. Trợ cấp thôi việc sẽ được tính theo mức lương bình quân của các năm mà bạn đã làm việc. Nếu lương của bạn được tính theo $ thì tỷ giá sẽ là tỷ giá của ngày 31/12 năm liền kề.

H

hoangthuy

Guest
11/3/04
41
0
0
43
Binh Duong
- Mức lương để tính trợ cấp thôi việc là mức lương bình quân của 6 tháng liền kề

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Gửi bạn DRAGON76
Theo cách tính tiền trợ cấp thôi việc của bạn là như vậy. Nhưng tại sao cũng có công ty lại tính như vầy:
Năm 1: 3.000.000 (lương căn bản+phụ cấp)
Năm 2: 4.000.000 (lương căn bản+phụ cấp)
Mức phụ cấp: 3.500.000 đ
nhưng ở đây có khác hơn bạn một chỗ là họ trả luôn cả phụ cấp, còn ở chỗ ví dụ bạn nêu thì chỉ là lương cơ bản.
Theo như cách nghĩ của mình là DN họ thích khai Lương CB của người lao động thấp xuống để họ chỉ đóng tiền BHXH-YT ít đi và họ nghĩ người lao động cũng muốn đóng ít.
Vậy thì tính cách nào mới đúng.

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Dear Hoangthuy, Dragon76,
Các bạn co thể upload cho mình xin thông tư hoặc nghị định đề cập đến mức lương để tính trợ cấp thôi việc là mức lương bình quân được không? Mình xin cảm ơn.

To Nhatdieu,
Theo Luật lao động, cứ làm từ 12tháng trở lên, nghỉ theo đúng luật thì sẽ được trợ cấp thôi việc. Mức trợ cấp là: cứ mỗi năm làm việc sẽ được nửa tháng lương + phụ cấp lương (nếu có)

Cách tính của thaokha không sai. Cái sai của thaokha là xác định thời gian để tính trợ cấp thôi việc. Vì thời gian tính trợ cấp thôi việc sẽ được làm tròn.
Nếu bạn làm việc từ đủ 01 đến dưới 06 tháng thì được làm tròn thành 06 tháng;
Nếu đủ từ 06tháng đến dưới 12tháng thì được làm tròn là 01năm.
Liên quan đến trợ cấp thôi việc bạn có thể tham khảo Luật lao động, NĐ44/2003 về Hợp đồng lao động, NĐ114/2002 hướng dẫn về tiền lương.

Suikyo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA