Hoàn trả vốn góp cho TV trong trường hợp Cty bị lỗ?

• Thread starter bongtrang999
  • Ngày gửi
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Các bạn giúp mình vấn đề này với nhé!
Cty mình có 4 người góp vốn, số vốn góp là bằng nhau, hiện giờ có 1 người muốn rút vốn, và hiện giờ Cty bị lỗ 400k. Như vậy có phải 400k đó sẽ phãi chia đều cho 4 người k?
Vậy: Số tiền hoàn trả = Số tiền góp vào - Số lỗ k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Cty mình có 4 người góp vốn, số vốn góp là bằng nhau, hiện giờ có 1 người muốn rút vốn, và hiện giờ Cty bị lỗ 400k. Như vậy có phải 400k đó sẽ phãi chia đều cho 4 người k?

Giúp mình với các bạn ơi, gấp lắm

Sửa lần cuối:
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An

Trường hợp này của bạn có hai cách giải quyết:
Cách 1. Bạn sẽ hoàn trả hoàn toàn phần vốn góp đó cho thành viên muốn rút sau khi trừ các khoản về nghĩa vụ. Đương nhiên là số tiền còn lại sẽ = số tiền góp - (trừ) các khoản lỗ, phí, nghĩa vụ phát sinh
Ví dụ: ban đầu người đó góp: 1.000.000.000 đ sau 1 năm kinh doanh lỗ 400.000.000 vậy số tiền còn lại của người đó = 1.000.000.000 - 400.000.000/4 = 900.000.000 đ
Trường hợp này bạn phải đi đăng ký thay đổi số vốn và thành viên sáng lập nên Công ty.
Cách 2: Cách 2 là các thành viên còn lại sẽ mua hết số cổ phần của thành viên đó. Trường hợp này thì đơn giản hơn, bạn cũng phải đăng ký thay đổi thông tin đăng ký kinh doanh là giảm số thành viên sáng lập (thành viên góp vốn) nhưng không thay đổi số vốn đăng ký kinh doanh.
Bạn lưu ý: Trong một số trường hợp Công ty không được phép đăng ký giảm vốn điều lệ nhé!

N

ngoc_hiep1412

Guest
11/2/06
3
0
1
Tp.HCM
Trường hợp này của bạn có hai cách giải quyết:
Cách 1. Bạn sẽ hoàn trả hoàn toàn phần vốn góp đó cho thành viên muốn rút sau khi trừ các khoản về nghĩa vụ. Đương nhiên là số tiền còn lại sẽ = số tiền góp - (trừ) các khoản lỗ, phí, nghĩa vụ phát sinh
Ví dụ: ban đầu người đó góp: 1.000.000.000 đ sau 1 năm kinh doanh lỗ 400.000.000 vậy số tiền còn lại của người đó = 1.000.000.000 - 400.000.000/4 = 900.000.000 đ
Trường hợp này bạn phải đi đăng ký thay đổi số vốn và thành viên sáng lập nên Công ty.
Cách 2: Cách 2 là các thành viên còn lại sẽ mua hết số cổ phần của thành viên đó. Trường hợp này thì đơn giản hơn, bạn cũng phải đăng ký thay đổi thông tin đăng ký kinh doanh là giảm số thành viên sáng lập (thành viên góp vốn) nhưng không thay đổi số vốn đăng ký kinh doanh.
Bạn lưu ý: Trong một số trường hợp Công ty không được phép đăng ký giảm vốn điều lệ nhé!

Công ty mình rơi vào trường hợp thứ 2. Số lỗ chia đều và người rút vốn nhận lại tiền ít hơn vốn góp. Minh không biết phải hạch toán nhu thế nào cho đúng. Mong các anh chị có kinh nghiệm giúp mình với.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Công ty mình rơi vào trường hợp thứ 2. Số lỗ chia đều và người rút vốn nhận lại tiền ít hơn vốn góp. Minh không biết phải hạch toán nhu thế nào cho đúng. Mong các anh chị có kinh nghiệm giúp mình với.

Mình cũng rơi vào trường hợp 2, mình nghĩ không cần định khoản lại gì cả.Vốn điều lệ vẫn như thế, thành viên ít đi thôi, cty vẫn lỗ bao nhiêu đó. Vì những thành viên còn lại mua hết số vốn góp, tức là đã mua luôn phần lỗ đó rồi, những thành viên mua chỉ trả cho người chuyễn nhượng số tiền = số góp - số lỗ chia cho mỗi TV.
Cụ thể:
A góp: 1.000.000
B góp: 1.000.000
C góp: 1.000.000
=> 3.000.000
Số lỗ: 100.000/ 1 người => 300.000/ 3 người
C người chuyển vốn cho B thì B chỉ trả C: 1.000.000 - 100.000 = 900.000
100.000 lỗ của C vẫn nằm trong cty và số lỗ thuộc về B, khi đó B lỗ 200.000 nhưng cty vẫn lỗ 300.000 bình thường.
Việc chuyển trả tiền do 2 người qdinh, k liên quan đến cty, vì cty k phải là người mua lại phần vốn, mà là B mua lại phần vốn

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Khi bạn hoàn trả phần vốn góp cho các thành viên thì hạch toán:

N411 - Chi tiết cho từng thành viên
C421 - Số tiền lỗ của thành viên phải chịu
C111 - Số tiền hoàn trả lại cho thành viên

Việc hoàn trả phần vốn góp này bạn phải thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Khi bạn hoàn trả phần vốn góp cho các thành viên thì hạch toán:

N411 - Chi tiết cho từng thành viên
C421 - Số tiền lỗ của thành viên phải chịu
C111 - Số tiền hoàn trả lại cho thành viên

Việc hoàn trả phần vốn góp này bạn phải thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh

Bạn ơi, nhưng mà TV này đâu có hoàn trả vốn góp được, mà là chuyển nhượng cho TV khác, tức là số vốn điều lệ, số lỗ của Cty vẫn y hệt như vậy mà. Với lại thật ra, như bạn cũng biết đó, thật ra số lỗ trên sổ sách thường nhỏ hơn số lỗ thực tế mà, làm sao mình thể hiện số lỗ thực tế khi định khoản vậy được.
Mà sao ĐK C421 được, lỗ mà bạn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn ơi, nhưng mà TV này đâu có hoàn trả vốn góp được, mà là chuyển nhượng cho TV khác, tức là số vốn điều lệ, số lỗ của Cty vẫn y hệt như vậy mà. Với lại thật ra, như bạn cũng biết đó, thật ra số lỗ trên sổ sách thường nhỏ hơn số lỗ thực tế mà, làm sao mình thể hiện số lỗ thực tế khi định khoản vậy được.

Trường hợp này không cần định khoản gì hết, chỉ làm thủ tục thay đổi (thay đổi thành viên và cơ cấu vốn góp) với Sở KH-DT, sau khi thay đổi cấp lại giấy chứng nhận phần vốn góp cho thành viên.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Trường hợp này không cần định khoản gì hết, chỉ làm thủ tục thay đổi (thay đổi thành viên và cơ cấu vốn góp) với Sở KH-DT, sau khi thay đổi cấp lại giấy chứng nhận phần vốn góp cho thành viên.

Đúng rồi, mình làm như vậy đó, mình k biết đúng k nên hỏi lại cho chắc ăn, vì vốn điều lệ vẫn giữ nguyên k thay đổi gì hết sau khi các TV chuyển nhượng vốn.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An

Bạn hiểu nhầm ý của tôi rồi. Bài hướng dẫn của tôi là áp dụng cho bạn Ngoc_hiep412. Trường hợp của bạn là chuyển nhượng vốn cho thành viên khác vì vậy bạn không hạch toán gì là đúng rồi. Còn hạch toán N411/C421 là hạch toán bù lỗ vào vốn kinh doanh khi hoàn trả vốn góp cho thành viên. Bạn không hoàn trả nên không hạch toán này. Còn việc số thực lỗ và khấu trừ bao nhiêu thì do nội bộ các sếp của bạn giải quyết, không liên quan gì đến Kế toán chúng ta (Nếu trường hợp cty bạn không có sổ sách kế toán quản lý riêng của nội bộ).
Còn trường hợp chuyển nhượng vốn góp của thành viên trong Công ty bạn thì chỉ cần làm thông báo cho sở KH&ĐT là ok thôi!

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
Chào các bạn, mình có chút ý kiến chia sẽ cùng các bạn.

Giả định là mô hình Cty TNHH mà thành viên sáng lập sẽ chuyển nhượng phần vốn đã góp của mình cho các thành viên sáng lập khác trong công ty (Nếu là công ty cổ phần thì trách nhiệm công ty sẽ khác chút). Đây là hình thức chuyển nhượng vốn giữa cá nhân - cá nhân nên sẽ điều chỉnh theo TT84 và các văn bản hướng dẫn khác về luật thuế TNCN.

*** Đối với cá nhân:
+ Làm hợp đồng chuyển nhượng vốn giữa cá nhân chuyển nhượng và cá nhận nhận chuyển nhượng.
+ Gửi Hợp đồng chuyển nhượng đến công ty nhằm thông báo có giao dịch chuyển nhượng cho công ty biết để làm các thủ tục chuyển quyền sở hữu phần vốn chuyển nhượng như điều chỉnh cơ cấu góp vốn, sổ thành viên góp vốn và giấy chứng nhận thành viên góp vốn.
+ Trường hợp cụ thể ở đây là cá nhân đang chuyển nhượng lỗ so với vốn bỏ ra ban đâu nên công ty không cần chứng từ nộp thuế thu nhập cá nhân để hoàn thành việc chuyển quyền sở hữu cho cá nhân nhận chuyển nhượng.

*** Đối với Công ty:
+ Gửi thông báo đến Sở KH & ĐT (cùng với HĐCN bản sao) về việc chuyển nhượng vốn giữa các thành viên sáng lập, cũng như thay đổi tỷ lệ nắm giữ phần vốn góp.
+ Hạch toán Tăng vốn các thành viên sáng lập nhận chuyển nhượng phần vốn đã góp của bên chuyển nhượng.
+ Hạch toán Giảm vốn các thành viên sáng lập chuyển nhượng phần vốn đã góp cho bên nhận chuyển nhượng.

Đây là ý kiến chia sẽ của mình, bạn có thể tham khảo thêm các bạn khác nhé.
Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA