Nghỉ thai sản

• Thread starter memuititkt
  • Ngày gửi
M

memuititkt

Guest
6/3/10
6
0
0
37
Q9
Các bác cho em hỏi xúi nhé. cty em tính tiền nghỉ thai sản như sau : 70% luong x 4 tháng, nhưng theo em được biết thì không phải như vậy mà là : (100% lương x 4thang) + (650 x 2 thang). Như vậy cái nào đúng ? bác nào có văn bản quy định rõ điều này chỉ giúp em với nhé. Em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Theo quy định hiện hành thì người lao động (NLĐ) nữ phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản

- Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Lao động nữ mang thai; lao động nữ sinh con; người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi; người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản. Người lao động thuộc 2 trường hợp cuối phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

- Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai năm lần, mỗi lần một ngày; trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ hai ngày cho mỗi lần khám thai.

- Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

• 4 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường
  • 5 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;
  • 6 tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật

+ Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm 30 ngày.

- Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi: Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì được trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

Mức trợ cấp = 100% lương bình quân đóng BHXH của 6 tháng gần nhất trước khi nghỉ sinh.

- Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con: Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con khi có đủ các điều kiện sau đây: sau khi sinh con từ đủ 60 ngày trở lên; có xác nhận của cơ sở y tế về việc đi làm sớm không có hại cho sức khoẻ của người lao động; phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý. Ngoài tiền lương, tiền công của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định.

Xem thêm tại đây

M

memuititkt

Guest
6/3/10
6
0
0
37
Q9
Theo quy định hiện hành thì người lao động (NLĐ) nữ phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản

Xem thêm tại đây

Các bác tính giúp em nhé
Mức lương đóng BH từ 06/2008-09/2009 là 1.221.000 thì sẽ được BH thanh toán là bao nhiêu?
Trường hợp sau khi nghỉ sanh thi nghi luôn thì có được hưởng không? nếu được thì thủ tục như thế nào ? DN có trách nhiệm phải làm nữa không ? và sẽ được hưởng bao nhiêu với mức lương như trên ?
em cám ơn

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Các bác tính giúp em nhé
Mức lương đóng BH từ 06/2008-09/2009 là 1.221.000 thì sẽ được BH thanh toán là bao nhiêu?
Trường hợp sau khi nghỉ sanh thi nghi luôn thì có được hưởng không? nếu được thì thủ tục như thế nào ? DN có trách nhiệm phải làm nữa không ? và sẽ được hưởng bao nhiêu với mức lương như trên ?
em cám ơn

Trước hết là sinh vào tháng nào? Giả sử sinh vào tháng 03/2010
Mức lương liền kề của 6 tháng trước khi sinh như sau:
Tháng 02/2010 - 2.000.000 đồng
Tháng 01/2010 - 2.000.000 đồng
Tháng 12/2009 - 1.800.000 đồng
Tháng 11/2009 - 1.800.000 đồng
Tháng 10/2009 - 1.500.000 đồng
Tháng 09/2009 - 1.500.000 đồng

Ta cộng toàn bộ mức lương của 6 tháng trước khi sinh và chia cho 6, mức lương bình quân (MLBQ) như sau:

MLBQ=(2.000.000 + 2.000.000 + 1.800.000 + 1.800.000 + 1.500.000 + 1.500.000) / 6= 1.766.667

Mức trợ cấp= (1.766.667 * 4 tháng) + 650.000 "Mức lương tối thiểu chung theo thời điểm hiện hành" * 2 tháng)===> Số tiền được hưởng là : 8.366.668

Trường hợp số liệu bạn cho không có cụ thể do không biết thời điểm nào sinh để tính và trong khoảng thời gian Mức lương đóng BH từ 06/2008-09/2009 có hai lần thay đổi mức lương tối thiểu vùng mà sao mức lương tham gia BHXH của bạn vẫn giữ ở mức 1.221.000 đồng mà không thấy có thay đổi điều chỉnh mức lương tham gia BHXH cho năm 2009!!!

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
cho em hỏi chút thủ tục để yêu cầu đc hưởng trợ cấp thai sản là như thế nào ạ? và nếu mức lương tối thiểu bi h là 890.000 thì ta nhân với 890.000 hay nhân với 650.000 như bác kế toán già gân nói

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
cho em hỏi chút thủ tục để yêu cầu đc hưởng trợ cấp thai sản là như thế nào ạ? và nếu mức lương tối thiểu bi h là 890.000 thì ta nhân với 890.000 hay nhân với 650.000 như bác kế toán già gân nói

Em không chịu đọc bài từ đầu lại hỏi cheng ngang chán em thật

Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi: Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì được trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

Mức trợ cấp = 100% lương bình quân đóng BHXH của 6 tháng gần nhất trước khi nghỉ sinh.

Thủ tục :
Giấy khai sinh + Mẫu biểu

M

memuititkt

Guest
6/3/10
6
0
0
37
Q9
Em hiểu rồi, em nhầm vì đã có sự thay đổi mức đóng bảo hiểm.cảm ơn bác nhiều

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu

Một câu hỏi như thế này chắc là bạn chưa nắm được thế nào là mức lương tối thiểu chung và mức lương tối thiểu vùng rồi.

Từ mức lương tối thiểu vùng, mới xây dựng thang lương bảng lương để có mức lương tham gia BHXH

Hãy xem bài 6 - tại đây

Mức trợ cấp thai sản sẽ căn cứ vào mức lương bình quân liền kề 6 tháng trước khi sanh (xem bài ví dụ tính toán của bác KTGG)

Bộ thủ tục hành chính của hệ thống BHXH Việt Nam đọc tại đây.

Load file tại đậy - Toàn bộ biểu mẫu cùng Quyết định số 979/QĐ-BHXH Bộ thủ tục hành chính của hệ thống BHXH Việt Nam

P

pikachu031

Sơ cấp
27/4/09
33
0
6
hai phong
Vậy còn chế độ nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khoẻ sau khi sinh thì thế nào hả các chị?Em nhận được tiền BHXH rồi nhưng đang thắc mắc về thủ tục này cần có những gì?Em sinh mổ đã nghỉ 4tháng rồi và xin nghỉ thêm 1tháng nữa

B

buithikimuyen

Guest
6/4/10
2
0
0
38
Bình sơn - Quảng ngãi
Mình cũng vừa làm bảo hiểm thai sản xong. Nếu được thanh toán BHXH theo qui định thì số tiền được hưởng sẽ là: ( tiền đóng BHXH trong 6 tháng trước khi sinh * 4 tháng )+ mức lương cơ bản tại thời điểm sinh*2 tháng .
Và tiền nghỉ dướng PHSK sẽ là : 25% tiền lương cơ bản /1 ngày. Sinh thuờng 5 ngày, sinh mổ 7 ngày+ giấy Chứng nhận phẫu thuật.
chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA