Hạch toán NVL mua xuất thẳng vào phân xưởng

• Thread starter vietduckv
  • Ngày gửi
V

vietduckv

Guest
19/6/08
1
0
0
36
TpHCM
Các bác cho em hỏi khi mua NVL về không nhập kho mà xuất thẳng vào phân xưởng sản xuất thỉ hạch toán như thể này có đúng không : N621/C111,331. Còn NVL từ kho xuất vào phân xưởng thì hạch toán : N621/C152. Hai hình thức hạch toán chi phí NVL này là khác nhau hay giống nhau chỉ sử dụng một bút toán. Mong các bác giúp em phân biệt trường hợp này, em đang phân vân. Cảm ơn nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Big Rat

Guest
Khi mua nguyên liệu ngoài không qua nhập kho mà xuất thẳng vào phân xưởng thì ghi nợ 621
nợ 133(nếu có)
có 111/112/331
còn khi xuất thẳng từ kho ra ghi
nợ 621
có 152
rõ ràng đây là 2 định khoản khác nhau hoàn toàn về bản chất
một cái bạn không nhập kho mà đưa thẳng vào sản xuất nên chi phí tăng, đồng thời tài sản giảm ((tiền) hoặc khoản phải trả tăng lên. bạn không nhập kho thì không tăng kho mà ghi vào chi phí
còn ở nghiệp vụ 2 thì rõ ràng bạn xuất ra từ kho thì vật liệu trong kho giảm, đồng thời xuất ra chế biến thì chi phí nguyên vật liệu trực tiếp tăng lên
bạn nên xem lại lý thuyết kế toán nhé! thân!:015:

thuhien1310

thuhien1310

Trung cấp
5/4/10
123
0
16
Thai nguyen
Khi mua nguyên liệu ngoài không qua nhập kho mà xuất thẳng vào phân xưởng thì ghi nợ 621
nợ 133(nếu có)
có 111/112/331
còn khi xuất thẳng từ kho ra ghi
nợ 621
có 152
rõ ràng đây là 2 định khoản khác nhau hoàn toàn về bản chất
một cái bạn không nhập kho mà đưa thẳng vào sản xuất nên chi phí tăng, đồng thời tài sản giảm ((tiền) hoặc khoản phải trả tăng lên. bạn không nhập kho thì không tăng kho mà ghi vào chi phí
còn ở nghiệp vụ 2 thì rõ ràng bạn xuất ra từ kho thì vật liệu trong kho giảm, đồng thời xuất ra chế biến thì chi phí nguyên vật liệu trực tiếp tăng lên
bạn nên xem lại lý thuyết kế toán nhé! thân!:015:
:

Bạn nói đúng rùi đó.:thumbsup:

T

thetear1311

Guest
Chuẩn không cần chỉnh, nghiệp vụ này dễ vậy mà cũng hỏi nữa

T

thetear1311

Guest
Chuẩn rùi, 2 người vụ khác nhau đó nha.

Xem nhiều