Cách theo dõi nợ

• Thread starter Jozzy
  • Ngày gửi
J

Jozzy

Guest
6/12/09
1
0
0
35
TP HCM
Em chưa đi làm thực tế nên xin phép hỏi các anh chị là: Làm thế nào để mình có thể theo dõi và quản lý các công nợ 1 cách hiệu quả? Tức là làm thế nào quản lý được để mình biết là ngày hôm nay đã đến hạn thanh toán cho chủ nợ nào, khoản nào thanh toán sớm trong tgian này sẽ được chiết khấu. Làm sao biết hôm nay là đến hạn thanh toán nợ của khách hàng nào? Hay khoản khách hàng này trả cho mình có được chiết khầu không?

Nếu chỉ có 1 vài khách hàng và công ty quy định thanh toán cụ thể nợ vào 1 ngày nào đó trong tháng thì mọi chuyện dễ dàng hơn. Nhưng nếu công ty có khoảng vài chục khoản nợ của nhà cung cấp và của khách hàng thì làm sao kế toán nhớ hết được. Thực tình em cũng không bik làm sao.
Mong các anh chị chỉ giùm em cách nào nhanh, tiện lợi và hiệu quả. Em cảm ơn nhiều lắm ah.

(Em không biết post bài này vô đâu, mong BQT thông cảm và chuyển giùm em. Many Thanks)

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buithimynga

Trung cấp
11/3/09
100
3
0
Quảng Ngãi
đó là công việc của một công nợ. Vì bạn chưa đi làm nên thấy nhiều. Chứ khi thực tế bạn nhận công việc này rồi thì nó giống như ăn trong máu của bạn. Tối ngủ đôi lúc nằm mơ thấy những việc sáng hôm sau cần phải làm, hoặc vừa mở mắt thức dậy là nghỉ đến công việc của mình phải làm rồi, thậm chí cuối ngày hết giờ làm việc, tối về nhà mà vẫn còn nghĩ rằng "sao mà ngày nay cũng chưa làm xong việc này?"
Như bạn nói đó là công việc của 1 ktoán công nợ phải trả; tức việc của bạn là: phải biết hết tất cả những khách hàng (nhà cung cấp); đọc kỹ hợp đồng kinh tế và các phụ lục, chính sách chiết khấu, thời hạn thanh toán nợ của họ; về hạn thanh toán những khoản nợ: nếu cty sử dụng phần mềm ktoán thì máy tính sẽ giúp đỡ bạn, nếu bạn là người có trí nhớ thì tốt, nếu trí nhớ ko tốt thì chắc chắn bạn cần một cuốn sổ tay theo dõi, và có một tấm lịch bàn ghi ngày đến hạn thanh toán của khoản nợ phát sinh đó. Chúc bạn may mắn.

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Như bạn nói đó là công việc của 1 ktoán công nợ phải trả; tức việc của bạn là: phải biết hết tất cả những khách hàng (nhà cung cấp); đọc kỹ hợp đồng kinh tế và các phụ lục, chính sách chiết khấu, thời hạn thanh toán nợ của họ; về hạn thanh toán những khoản nợ: nếu cty sử dụng phần mềm ktoán thì máy tính sẽ giúp đỡ bạn, nếu bạn là người có trí nhớ thì tốt, nếu trí nhớ ko tốt thì chắc chắn bạn cần một cuốn sổ tay theo dõi, và có một tấm lịch bàn ghi ngày đến hạn thanh toán của khoản nợ phát sinh đó. Chúc bạn may mắn.

Mình nghĩ rằng, tất tần tật các vấn đề trên cũng có thể quản trên excel!
Chỉ có điều bạn nêu rõ yêu cầu & các nguồn dữ liệu đầu vào;
Chúng ta sẽ thử sức bắt tay thực thi đến khi nào bạn vừa ý nhất!

Chúc thành công!

B

buithimynga

Trung cấp
11/3/09
100
3
0
Quảng Ngãi
tất nhiên rồi, excel là một công cụ ko thể thiếu đối với kế toán.

V

vitnho87

Guest
23/8/09
5
0
0
Ba Vi
Đúng rồi excel là tài nguyên để chúng ta khai thác nhưng bạn phải biết rằng khi ta theo dõi công nợ ta muốn trả nhưng Sếp không thanh toán thì sao ?
đó mới là điêu quan trọng ? hihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA