tính giá vốn và giá bán đối với công ty thương mại dịch vụ

• Thread starter thinhyen
  • Ngày gửi
T

thinhyen

Sơ cấp
15/3/10
25
0
0
36
thanh hoa
Cả nhà ơi đây là lân đầu em ra mắt cả nhà bằng câu hỏi này nhé
Em mới làm ỏ công ty kinh doanh sắt thép chỉ mua vào bán ra thôi.Các chi phí chi phí gồm có chi phí mua hàng, vận chuyển, dổ xăng, dầu, điện thoại, văn phòng phẩm....Không sản xuất thì giá vốn và giá bán ghi trên hóa đơn của từng loại hàng phải tính thế nào.
Cả nhà giúp em với. Em cảm ơn.:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Giá bán ghi trên hóa đơn là giá thực tế bạn giao dịch với khách hàng. Còn giá vốn là giá thể hiện trên sổ sách kế toán. Giá vốn sẽ bao gồm: Giá mua + CP vận chuyển, bốc dỡ + CP mua hàng + CP bảo hiểm + ...
Các loại phí: điện thoại, máy fax, máy in là các loại phí văn phòng không hạch toán vào giá vốn

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Giá bán ghi trên hóa đơn là giá thực tế bạn giao dịch với khách hàng. Còn giá vốn là giá thể hiện trên sổ sách kế toán. Giá vốn sẽ bao gồm: Giá mua + CP vận chuyển, bốc dỡ + CP mua hàng + CP bảo hiểm + ...
Các loại phí: điện thoại, máy fax, máy in là các loại phí văn phòng không hạch toán vào giá vốn

V

vtahong

Guest
6/9/09
3
0
0
ha noi
Mình cũng là 1 Verynewaccouting, xin được chia sẻ ít kinh nghiệm đọc được trên WEBKETOAN:
chi phí vận chuyển, bốc dỡ, chi phí mua hàng: phát sinh cho nhiều loại sắt thép bạn nhập một lúc, (ko phải một loại sắt riêng biệt) nên bạn phải hach toan no 154 co 111/331, cuối tháng kết chuyển no 632/co 154 (nếu bóc tách mà tính các chi phí này cho từng hoá đơn xuất thì mệt cực kỳ, mà mình cũng ko rõ phải phân bổ ra sao.Có gì xin anh chị chỉ giáo

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

Mình cũng mong được giúp đở của các bạn. Mình mới nhận làm của 1 nhà máy cán tôn và mua bán tôn, xà gồ. lâu nay mình không làm nên không có nhiều kinh nghiệm lắm.
Hàng về thì HT như thế nào khi bán hàng ra xuất hóa đơn cho khách hàng thì HT làm sao ???
Các bạn đừng cười nhé. lần đầu mình làm bên thương mại đó.

T

thinhyen

Sơ cấp
15/3/10
25
0
0
36
thanh hoa
em cũng mới đi làm nên chưa rõ lắm.nhưng em có hỏi chị kế toán làm báo cáo thì chị trả lời cái chi phí vận chuyển đó cho vào tk 642 mà thực tế thì chi phí đó là chi phí chở hàng mua về chứ không phải chở đi bán.giá vón chỉ có có chi có gía mua thôi. nó chính là cột thành tiền của cột xuất trong bảng tổng hợp nhập xuất tồn có phải không? anh chị chỉ em với.

V

vanvannguyen

Guest
1/4/10
7
0
0
34
binh duong
em cũng mới đi làm nên chưa rõ lắm.nhưng em có hỏi chị kế toán làm báo cáo thì chị trả lời cái chi phí vận chuyển đó cho vào tk 642 mà thực tế thì chi phí đó là chi phí chở hàng mua về chứ không phải chở đi bán.giá vón chỉ có có chi có gía mua thôi. nó chính là cột thành tiền của cột xuất trong bảng tổng hợp nhập xuất tồn có phải không? anh chị chỉ em với.
khi bạn mua vật tư về nhập kho thì chi phí vận chuyển bên mua(tưc là bên mình chiụ) nếu HTK bạn làm theo PP ke khai thừơng xuyênthì CP đưa vaò giá cuả vât tư mua về,nêú HTK làm theo PP kk định kỳ thì đưa vaò CP mua hàng là 611,còn CP VC mang di bán thì paỉ là 641 chứ bạn.

V

vanvannguyen

Guest
1/4/10
7
0
0
34
binh duong
Mình cũng mong được giúp đở của các bạn. Mình mới nhận làm của 1 nhà máy cán tôn và mua bán tôn, xà gồ. lâu nay mình không làm nên không có nhiều kinh nghiệm lắm.
Hàng về thì HT như thế nào khi bán hàng ra xuất hóa đơn cho khách hàng thì HT làm sao ???
Các bạn đừng cười nhé. lần đầu mình làm bên thương mại đó.
hàng về thì bạn ghi nhập kho hàng hoá(156) đã TT bằng TM or CK(N156,N133/C111 or 112)
bán ra thì bạn Xuất HD bình thường ghi nhận DT bình thường và
mình sẽ HT Là:C511,C3331/N111or112

Sửa lần cuối:
P

pleaseloveme

Sơ cấp
12/4/10
9
2
0
tphcm
Cả nhà ơi đây là lân đầu em ra mắt cả nhà bằng câu hỏi này nhé
Em mới làm ỏ công ty kinh doanh sắt thép chỉ mua vào bán ra thôi.Các chi phí chi phí gồm có chi phí mua hàng, vận chuyển, dổ xăng, dầu, điện thoại, văn phòng phẩm....Không sản xuất thì giá vốn và giá bán ghi trên hóa đơn của từng loại hàng phải tính thế nào.
Cả nhà giúp em với. Em cảm ơn.:1luvu:

Cty của bạn là hình thức thương mại, mua hàng hóa bán hàng hóa, vậy các chi phí ngoài giá mua (phản ánh vào TK 1651) như chi phí vận chuyển, bốc dở... thì bạn (phản ánh vào TK 1562) rồi khi bán hàng bạn kết chuyển 1562 sang TK 632 ghi nhận giá vốn của hàng hóa. còn phản ánh doanh thu thì dựa trên giá mà cty bạn thỏa thuận với bên mua thì phản ánh vào TK 511 là đưọc rồi. Nhớ là khi mua bán hàng hóa mà hóa đơn trị giá trên 20.000.000 đồng phài thanh toán qua ngân hàng đó, nếu không sẻ không được khấu trừ thuế GTGT phần dư ra đâu.Chúc em thành công!

T

thinhyen

Sơ cấp
15/3/10
25
0
0
36
thanh hoa
anh chi ơi giúp em nhé: Cty em từ trước giờ không làm phiếu nhập kho phiếu xuất kho gì cả. Hóa đơn xuất đi chỉ căn cứ vào bảng tổn hợp nhập xuất tồn của anh kt cũ đưa cho. giờ em vào làm thì không bít hàng nào tồn cụ thể là bao nhiêu.anh kt cũ cũng không làm sổ chi tiết từng loại vật tư. giờ em mới lục lại từ tháng 1/2010 để làm. hóa đơn đầu vào thì xuất từng quy cách của sắt hộp như 14 x 14 x 1.2; 25x50x1.4 ; ông49 x 1.5.... nhưng hóa đơn xuất ra quy hết 1 loại là sắt ống hộp. Vậy em làm phiếu nhập xuất theo như nội dung trên hóa đơn ah? thẻ kho có được làm chung tất cả các loại ống hộp đó vào một sổ không. còn sẳt gân thì có f6,f8, D10, D12, D16 ...Em quy chung một loại là thép gân làm một thẻ kho.nhưng xuất HĐ thì có HĐ ghi quy cách f6,f8...HD thì chỉ ghi thép vằn thôi.còn nhiều loại nữa rối hết cả lên. anh chi nào có phần excel nào quản lý kho cho em xin với để em đỡ phải nhập từ thẻ kho ròi lại nhập lại vào sổ chi tiết lại vào bảng tổng hơp NXT.

D

duythem85

Guest
27/8/09
1
0
0
38
Vĩnh Phúc
chém gió cái. tại mỗi khi vào diễn đàn account của em cứ hiện là em chưa viết bài, chưa đóng góp j cho diễn đàn nên các ace thông cảm phát nhá.:sorry::015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA