Góp vốn vào công ty khác

• Thread starter ketovi
  • Ngày gửi
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Năm 2009, công ty em có thực hiện việc góp vốn kinh doanh vào hai công ty như sau:
- Góp vốn với một số thành viên khác thành lập ra một công ty TNHH tại địa phương khác
- Góp vốn vào một công ty Cổ phần khác.
Các bác cho em hỏi là việc góp vốn vào đơn vị khác như vậy thì hạch toán như thế nào????, Bác nào biêt tư vấn em với, tks cac bác nhiều

• Like
Reactions: tuệ tít
Khóa học Quản trị dòng tiền
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Góp vốn vào cty khách để lập nên một cty khác kể cả góp vốn vào Cty CP hạch toán:
N 222 (Chi tiết từng Cty)
C 111,112,211,152,153,155,156

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Góp vốn vào công ty khác có nhiều trường hợp, như trường hợp của bạn thì hạch toán như sau:
- Góp vốn thành lập một công ty TNHH tức là trường hợp "hợp đồng liên doanh dưới hình thức thành lập cơ sở kinh doanh đồng kiểm soát" khi đó bạn hạch toán
Nợ 222
Có 111,112,156,....
(nhớ phản ánh chênh lệch do đánh giá lại tài sản đem đi góp vốn (nếu có) vào TK711, 811 nhé)
- Góp vốn vào công ty cổ phần khác, căn cứ vào tỉ lệ vốn góp công ty bạn trong vốn chủ sở hữu của công ty cổ phần (ví dụ bạn góp 4tỉ, vốn công ty cổ phần trước khi bạn góp là 6tỉ thì tỉ lệ vốn của bạn là 4/(4+6)x100%=40%) để hạch toán:
+ nếu tỉ lệ trên 50% (cty bạn thành công ty mẹ) thì bạn hạch toán
Nợ 221
có 111,112,...
và phải lập báo cáo tài chính hợp nhất tại thời điểm mua, bán công ty con và cuối các năm tài chính (cái này mệt đấy nhé)
+ nếu tỉ lệ từ 20% đến 50% (công ty liên kết) thì hạch toán:
Nợ 223
Có liên quan
+ nếu tỉ lệ nhỏ hơn 20% (đầu tư dài hạn khác)
Nợ 228
Có liên quan
Tất nhiên là trong điều lệ công ty cổ phần không quy định tỉ lệ biểu quyết, còn nếu có quy định tỉ lệ biểu quyết thì bạn căn cứ vào tỉ lệ biểu quyết.ok

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
tks các bác đã post hồi âm cho em.

D

doichomotvisao

Guest
16/6/09
5
0
0
36
Bến tre
Gop von lien doanh

Minh dang co truong hop chua biet se xu ly the nao, gia dinh co ai biet giup minh voi.
MInh co 1 chi nhánh hoạch toán độc lập do cty mình góp vốn voi một cty khác thành lập nên. Chi nhánh của minh hoạt động không hiêụ quả nên giải thể. thủ tục giải thể đã làm xong rồi. Khi giải thể thì nhượng bán văn phòng và tài sản nên còn khoảng 100tr sẽ chia hai. Cho mình hỏi khi nhận tiền như vậy mình phải hoạch toán như thế nào?
Mọi người có ai biết chỉ mình với. mình cảm ơn rất nhiều.

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Minh dang co truong hop chua biet se xu ly the nao, gia dinh co ai biet giup minh voi.
MInh co 1 chi nhánh hoạch toán độc lập do cty mình góp vốn voi một cty khác thành lập nên. Chi nhánh của minh hoạt động không hiêụ quả nên giải thể. thủ tục giải thể đã làm xong rồi. Khi giải thể thì nhượng bán văn phòng và tài sản nên còn khoảng 100tr sẽ chia hai. Cho mình hỏi khi nhận tiền như vậy mình phải hoạch toán như thế nào?

Theo mình bạn hạch toán:
Nợ tk 111,112,..
Có tk 711:015:

Sửa lần cuối:
D

doichomotvisao

Guest
16/6/09
5
0
0
36
Bến tre
trước tiên cảm ơn bạn rất nhiều. Ban có thể cho mình biết tên của bạn dươc không.
Ban oi ! minh co thể lập biên bản truoc hội đồng thành viên cong ty minh roi dua số tiền đó nhập vào nguồn vốn của công ty để không phải đóng thuế thu nhập khác có được không vậy bạn.

X

xuanhaikktkt

Sơ cấp
30/7/09
26
0
1
40
Ho Chi Minh

Công ty giải thể đó không thể xem là chi nhánh của công ty bạn vì có 1 công ty nữa góp vốn vào mà. Nó có thể là công ty con (nếu góp trên 50%), công ty liên doanh (nếu góp 50%) hoăc công ty liên kết (từ 20% đến 50%)

Khi công ty đó giải thể mà khoản tiền thu được khi giải thể là 100tr chia 2, bạn hạch toán như sau:
N111: 50tr
N635
C221,222,223

N

namcoi

Guest
10/9/08
3
0
0
41
Hà Nội
Hach toan vao thu nhap khac ban ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA