Xuất hoá đơn cho giảm giá cho hàng đã xuất hoá đơn

• Thread starter secre
  • Ngày gửi
secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Các anh chị ơi cho em hỏi! Tháng 1/2010 em có xuất 1 hoá đơn cho khách hàng mặt hàng A với giá 830 đồng (chưa VAT). Do hàng kém chất lượng nên đến nay bên em đồng ý giảm giá cho khách hàng và giá bán mới là 300 đồng.
Ở Thông tư 129/2008 có hướng dẫn là phải lập biên bản điều chỉnh và xuất hoá đơn điều chỉnh.
Em muốn hỏi là: Ở hoá đơn điều chỉnh giảm giá này, em phải ghi giá là giá bán mới 300 đồng hay ghi số giảm là giá 530 đồng?
Em cảm ơn nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Bạn phải lấy 530 đồng thì mới tính ra được số tiền hàng giảm cho khách được. Giá này chỉ ghi trên Biên bản thôi. Còn trên hóa đơn chỉ ghi ở cột mặt hàng là điều chỉnh giảm giá theo BBLV... và bên cột thành tiền, đương nhiên là ko được ghi âm. Cty mình vẫn làm vậy.

M

Minhngocnmn

Guest
31/5/08
4
0
0
ha noi
Bạn phải lấy 530 đồng thì mới tính ra được số tiền hàng giảm cho khách được. Giá này chỉ ghi trên Biên bản thôi. Còn trên hóa đơn chỉ ghi ở cột mặt hàng là điều chỉnh giảm giá theo BBLV... và bên cột thành tiền, đương nhiên là ko được ghi âm. Cty mình vẫn làm vậy.

Ban cho minh hoi voi, minh chua hieu ro cau tra loi cua ban. Neu la hoa don thay the va huy hoa don truoc di thi 530 dong ghi duong la dung roi. Con Hoa don 830dong khong huy di thi phai ghi am 530 dong thi moi ra duoc KQ la 300dong chu.
Cty minh dang co TH da phat hanh hoa don do tu thang 1/2010 den bay gio khach hang yeu cau giam tru di 15trieu va phai phat hanh hoa don ghi am 15trieu neu k huy hoa don cu di. Viec ghi am nay hop phap khong cac ban? Mong nhan dc hoi am tu cac ban. Minh cam on.

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Ban cho minh hoi voi, minh chua hieu ro cau tra loi cua ban. Neu la hoa don thay the va huy hoa don truoc di thi 530 dong ghi duong la dung roi. Con Hoa don 830dong khong huy di thi phai ghi am 530 dong thi moi ra duoc KQ la 300dong chu.
Cty minh dang co TH da phat hanh hoa don do tu thang 1/2010 den bay gio khach hang yeu cau giam tru di 15trieu va phai phat hanh hoa don ghi am 15trieu neu k huy hoa don cu di. Viec ghi am nay hop phap khong cac ban? Mong nhan dc hoi am tu cac ban. Minh cam on.
Hóa đơn k đc ghi âm. Trường hợp của mình, mình lên hỏi trên chi cục thuế thì được hướng dẫn là thu hồi hoá đơn cũ về làm biên bản huỷ và xuất lại hoá đơn mới theo giá sau giảm giá. và điều chỉnh thuế nữa./.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA