Thắc mắc về cách tính thuế TNCN

• Thread starter dinhanhnguyen
  • Ngày gửi
D

dinhanhnguyen

Guest
9/8/07
4
0
1
46
Hà Nội
Cho mình hỏi
Tôi nhận tiền lưông hàng tháng theo hợp đồng lao động và tiền công hợp đồng thuê khoán chuyên môn (đề tài nghiên cứu khoa học) thì cơ quan chi trả thu nhập khấu trừ thuế TNCN đối với tiền lương theo biểu thuế lũy tiến và tiền công hợp đồng thuê khoán chuyên môn là 10% có đúng không
2. Tôi ký hợp đồng thuê khoán chuyên môn thời gian thực hiện từ tháng 3 đến tháng 9. nhận tiền vào tháng 9/2009, tôi có được miễn thuế TNCN đối với thu nhập từ tháng 3 đến hết tháng 6 không. Mình đọc mãi các thông tư mà không thấy hướng dẫn rõ ràng, hic :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Cho mình hỏi
Tôi nhận tiền lưông hàng tháng theo hợp đồng lao động và tiền công hợp đồng thuê khoán chuyên môn (đề tài nghiên cứu khoa học) thì cơ quan chi trả thu nhập khấu trừ thuế TNCN đối với tiền lương theo biểu thuế lũy tiến và tiền công hợp đồng thuê khoán chuyên môn là 10% có đúng không
2. Tôi ký hợp đồng thuê khoán chuyên môn thời gian thực hiện từ tháng 3 đến tháng 9. nhận tiền vào tháng 9/2009, tôi có được miễn thuế TNCN đối với thu nhập từ tháng 3 đến hết tháng 6 không. Mình đọc mãi các thông tư mà không thấy hướng dẫn rõ ràng, hic :wall:

Căn cứ công văn số: 451/TCT-TNCN V/v: Quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2009, ngày 08 tháng 02 năm 2010 của Tổng Cục Thuế:
Trường hợp đơn vị chi trả thu nhập áp dụng trả lương theo kết quả công việc, hàng tháng chỉ tạm thanh toán tiền lương, kết thúc công việc hoặc cuối năm mới quyết toán thì thu nhập được miễn thuế của 6 tháng đầu năm sẽ được xác định theo số thực quyết toán.
Trường hợp vì lý do khách quan người lao động nhận được tiền lương của các tháng từ tháng 01 đến hết tháng 06/2009 trong khoảng thời gian từ ngày 01/7/2009 đến ngày 31/12/2009 thì khoản thu nhập này vẫn thuộc diện được miễn thuế TNCN.
Vậy khoản thu nhập của bạn từ tháng 3 đến tháng 6 là miễn thuế. Tuy nhiên nếu bạn có thu nhập từ 2 nơi trở lên phải kê khai quyết toán thuế theo hương dẫn ở tờ khai trong HTQTT1.0.1
Đơn vị chi trả thu nhập khấu trừ 10% trên lương là đúng. Khi bạn tự quyết toán thuế bạn phải yêu cầu đơn vị này cấp "Chứng từ khấu trừ thuế" cho bạn làm căn cứ khấu trừ (nếu thừa) và nộp thêm nếu thiếu) với Cục thuế địa phương.

Sửa lần cuối:
A

als1512

Guest
16/12/06
3
0
1
Tuy Phuoc
Xin lỗi chủ topic, cho mình hỏi ké tí nha :015:
Mình có lương chính thức tại Công ty ABC, Công ty ABC lại thành lập 1 công ty TNHH D hạch toán độc lập và mình lại có thêm lương tư vấn hàng tháng tại công ty TNHH D này. Vậy năm 2009 mình làm giấy ủy quyền cho công ty ABC này quyết toán thuế TNCN có được không? (toàn bộ chứng từ thu nhập của mình tại công ty TNHH D, Công ty TNHH D sẽ cung cấp cho Công ty ABC).
Cảm ơn các bạn!

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
Xin lỗi chủ topic, cho mình hỏi ké tí nha :015:
Mình có lương chính thức tại Công ty ABC, Công ty ABC lại thành lập 1 công ty TNHH D hạch toán độc lập và mình lại có thêm lương tư vấn hàng tháng tại công ty TNHH D này. Vậy năm 2009 mình làm giấy ủy quyền cho công ty ABC này quyết toán thuế TNCN có được không? (toàn bộ chứng từ thu nhập của mình tại công ty TNHH D, Công ty TNHH D sẽ cung cấp cho Công ty ABC).
Cảm ơn các bạn!

Cái này mình cũng muốn hỏi chút :004: ké cái topic này hơi nhiều :
công ty mình có trụ sở chính ở Hà Nội đồng thời cũng có Chi nhánh tại Hà Nội, chi nhánh hạch toán độc lập. Cho mình hỏi là đối với những cá nhân làm việc tại trụ sở đến hết tháng 10/2009 rồi chuyển xuống chi nhánh làm việc, trường hợp này có tính là làm việc tại 2 nơi và có được ủy quyền quyết toán thuế TNCN tại trụ sở hoặc chi nhánh không?

N

ntdung8385

Sơ cấp
19/3/10
17
0
0
quan 7
Mọi người cho em hỏi thăm vấn đề này một chút dược không: Bên em có 01 số người lao động tham gia vào việc chơi chứng khoán.Năm 2009 thuế TNCN từ chứng khoán được miễn giảm vậy mình không phải kê khai quyết toán.Còn về phần tiền lương nhận được ở dơn vị chi trả phải quyết toán.Như vậy họ có tự quyết toán chứ không phải ĐVCT quyết toán dùm phải không ah? và phần này nữa: bên em đã đóng tiềnthuế TNCN từ đầu tư vốn quý 1+ 2/2009 vào NSNN.Như vậy bên ĐVCT có phải làm quyết toán phần nộp dư này không .Nêu có phải làm theo mẫu nào? Em cám ơn mọi người trước nha.

P

philongcompany

Guest
19/10/09
1
0
0
Tp.HCM
Các anh chị cho e hỏi với,người ko có MST đâu có thể ủy quyền cho đơn vị chi trả thu nhập quyết toán TNCN đúng ko?

N

ntdung8385

Sơ cấp
19/3/10
17
0
0
quan 7
Các anh chị cho e hỏi với,người ko có MST đâu có thể ủy quyền cho đơn vị chi trả thu nhập quyết toán TNCN đúng ko?

Theo mình được biết thì những người chưa có MST mình không quyết toán dùm họ được.Vì minh không thễ lick vào ô ĐVQT được đâu.

S

summer227

Guest
5/11/08
46
0
0
40
hà nội
CQ mình là cơ quan HCSN.Ngoài tiền lương hàng tháng, họ có thêm tiền thuê khoán chuyên môn(thực hiện đê tài nghiên cứu khoa học). Nhưng thường các hợp đồng thuê khoán này thời gian thực hiện trong thời gian ít nhất là 3 tháng trở lên. Vậy lúc mình tính thuế cho họ thì mình tính vào thòi điểm chi trả có đúng ko?trong năm 2009 trong hợp đồng ghi là thời gian từ T1-T9 mà chi trả trong T10. Mình đã kê khai tính toàn bộ số tiền đó trong T10. Vậy có đúng ko ạ?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
CQ mình là cơ quan HCSN.Ngoài tiền lương hàng tháng, họ có thêm tiền thuê khoán chuyên môn (thực hiện đê tài nghiên cứu khoa học). Nhưng thường các hợp đồng thuê khoán này thời gian thực hiện trong thời gian ít nhất là 3 tháng trở lên. Vậy lúc mình tính thuế cho họ thì mình tính vào thòi điểm chi trả có đúng ko?trong năm 2009 trong hợp đồng ghi là thời gian từ T1-T9 mà chi trả trong T10. Mình đã kê khai tính toàn bộ số tiền đó trong T10. Vậy có đúng ko ạ?
- Theo mình thì đã là người của CQ thì trả khoản đó vào thág nào thì cộng vào TN của tháng đó để tính thuế tạm khấu trừ luôn; ch lại tạm khấu trừ 10% đối với (thực hiện đê tài nghiên cứu khoa học) không hợp lý tý nào, thiệt thòi cho cá nhân họ. Tính như bạn theo mình là đúng

S

summer227

Guest
5/11/08
46
0
0
40
hà nội
- Theo mình thì đã là người của CQ thì trả khoản đó vào thág nào thì cộng vào TN của tháng đó để tính thuế tạm khấu trừ luôn; ch lại tạm khấu trừ 10% đối với (thực hiện đê tài nghiên cứu khoa học) không hợp lý tý nào, thiệt thòi cho cá nhân họ. Tính như bạn theo mình là đúng

Mình cũng đã làm như vậy và tính theo biểu thuế lũy tiến, đã khấu trừ trong tháng phát sinh thời điểm chi trả và đã nộp thuế đầy đủ. Tuy nhiên vì trong năm 2009 do 6 tháng đầu năm dc miễn thuế nên họ có thắc mắc là nếu tính như vậy thị họ sẽ bi thiệt do bị cộng dồn. Nên bây h khi làm quyết toán mình cũng bị vướng là ko biết nên làm như thế nào thì hợp lý và ko biết hoàn lại số thuế đã nộp thừa cho mọi người như thế nao? Nói chung còn nhiều vướng mắc quá. Mình thấy làm mảng thuế này thật nản hixhix. Vì cơ quan mình số lượng cán bộ đông quá nên cũng mất nhiều thời gian.Mà vẫn phải làm huhhuu.Thôi chịu khó lên diễn đàn học hỏi và trao đổi kinh nghiệm cho năm tới vậy. Bây h đang lo làm quyết toán.

S

summer227

Guest
5/11/08
46
0
0
40
hà nội
cho mình hỏi chỉ tiêu số 09 trên mẫu ọ được tính như thế nào nhỉ? Mình thấy phần mềm tự tính nhưng chưa hiểu tính ntn? có ai biết giúp mình nhé

T

truongthimyphuongkt

Sơ cấp
25/10/11
19
0
1
33
bình phước
Ðề: Thắc mắc về cách tính thuế TNCN

cho e hỏi, công ty e có 1 nviên lương 6.680.000 , đóng bảo hiểm 567.800 , zậy đóng thuế tncn là bao nhiêu, giúp e tính với để e đi đóng cho kịp hạn, em nộp thuế bên mạng thấy người ta tính là 77.220 mà tính tay thì 105.610 ( tính 5%), e ko bik theo cái nào, giúp e với nhá....cảm ơn cả nhà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA