Hỏ tiếp về hóa đơn đỏ

  • Thread starter pbalvt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
lienthanhquyet nói:
Nhân tiên hỏi các bạn, có qui định nào bắt buộc phải ký từng trang đối với thủ trưởng đơn vị và người mua hàng không? Hay là ký một lần in qua 3 liên bằng giấy carbon? Mình để ý thấy những nơi mua hàng, họ để thủ trưởng ký từng liên, vừa rồi mình xuất hoá đơn mình 1 lần qua 3 liên bằng giấy carbon rồi, không biết có qui định chi tiết về việc này không nhỉ?
Về quy định thì có rồi; thủ trưởng là người chịu trách trách nhiêm trước pháp luật của DN nên phải kiểm tra kỹ trước khi ký, đặc biệt là ký hóa đơn. Mình hỏi bạn nhé: nếu kế toán bên bạn gian ghi 3 liên không giống nhau, khi trình lên cho bạn ký bạn cũng nhắm mắt ký một chữ qua 3 liên à? Đây là mình chỉ nói đến tính kiểm soát trong DN thôi còn văn bản quy định thì mình sẽ tìm và gửi sau nhé.
Chúc công tác tốt!
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,609
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Luật kế toán 03/2003/QH11, tại Điều 20. Ký chứng từ kế toán có quy định:

1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.

2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được uỷ quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.

3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.

lienthanhquyet nói:
Nhân tiên hỏi các bạn, có qui định nào bắt buộc phải ký từng trang đối với thủ trưởng đơn vị và người mua hàng không? Hay là ký một lần in qua 3 liên bằng giấy carbon? Mình để ý thấy những nơi mua hàng, họ để thủ trưởng ký từng liên, vừa rồi mình xuất hoá đơn mình 1 lần qua 3 liên bằng giấy carbon rồi, không biết có qui định chi tiết về việc này không nhỉ?
 
W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
52
0
0
45
Hai Phong
hoá đơn GTGT bị xé

các ban cho mình hỏi, hoá đơn xé trả cho khách hàng nhưng khách hàng yêu cầu viết lại và ghi giảm số tiền đi.Theo các bạn HĐ VAT bị xé khỏi cuống có bị Cục thuế phạt không? và cách giải quyết như thế nào, bạn nào biết giúp mình với.
Cảm ơn nhiều.
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,609
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy tạm coi như là hóa đơn đó bị viết sai và bạn xử lý như sau:

Hai bên phải lập biên bản thu hồi hóa đơn có chữ ký của bên mua và bên bán hàng. Nếu là tổ chức thì phải có xác nhận của thủ trưởng đơn vị; bên mua, bên bán và thủ trưởng đơn vị phải chịu trách nhiệm trước Pháp luật về việc hủy bỏ hóa đơn và ghi rõ lý do thu hồi hóa đơn….Số hóa đơn hủy bỏ phải gạch chéo ghi rõ ngày, tháng, năm hủy bỏ, người hủy bỏ phải ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và phải lưu đầy đủ các liên kèm theo biên bản thu hồi hóa đơn. Đồng thời cơ sở phải lập hóa đơn mới giao cho khách hàng. Hóa đơn mới phải ghi đầy đủ, đúng các chỉ tiêu theo quy định và ghi rõ: “Hóa đơn này thay thế hóa đơn ký hiệu…, số hóa đơn…, ngày…, tháng…., năm….”

Trường hợp cơ sở không lập biên bản thu hồi hóa đơn thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán đối với hành vi xé rời hóa đơn viết sai khỏi quyển hóa đơn và hủy hóa đơn thu hồi.
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều