Thu nhập 2 nơi quyết toán như thế nào

• Thread starter NGUYEN VO BINH
  • Ngày gửi
NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Chào cả nhà mình
Công ty mình có 1 nhân viên có thu nhập 2 nơi , như vậy mình sẽ kê khai theo mẫu 09/KK -TNCN và mẫu 09/APL -TNCN có đúng không ?
Như vậy thì nộp báo cáo cả 2 nơi luôn có đúng không ?. Quyết toán ở nơi nào mà mình đã đăng ký giảm trừ gia cảnh
Mình phải làm gì nữa , có ai gặp trường hợp nầy rồi chỉ giáo mình với
Thân chào

Khóa học Quản trị dòng tiền
hellangles

hellangles

Thiên sứ địa ngục
15/11/06
106
0
0
Khanh Hoa
Trùi bạn tốt bụng quá
Nhân viên cty mà có thu nhập ở 2 nơi thì nhân viên đó có trách nhiệm phải tự đi quyết toán thuế TNCN.
Cty không có trách nhiệm quyết toán thuế TNCN cho NV ( cty chỉ có trách nhiệm kê khai thôi), mà cty sẽ quyết toán dùm
Bạn chỉ cần kê khai vào mẫu 05KK thôi là OK rồi
Còn mẫu 09KK cá nhân pahir tự kê khai ( nếu cty ko quyết toán thay)

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Trùi bạn tốt bụng quá
Nhân viên cty mà có thu nhập ở 2 nơi thì nhân viên đó có trách nhiệm phải tự đi quyết toán thuế TNCN.
Cty không có trách nhiệm quyết toán thuế TNCN cho NV ( cty chỉ có trách nhiệm kê khai thôi), mà cty sẽ quyết toán dùm
Bạn chỉ cần kê khai vào mẫu 05KK thôi là OK rồi
Còn mẫu 09KK cá nhân pahir tự kê khai ( nếu cty ko quyết toán thay)

Chào bạn
Như bạn nói , Cty chỉ làm mẫu 05KK , thì kê khai vào mục nào vậy

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Thuế thu nhập cá nhân là do cá nhân phải tự quyết toán, trường hợp chỉ có thu nhập duy nhất 1 nơi phải làm giấy ủy quyền cho đơn vị chi trả thu nhập quyết toán hộ.
Giả sử có nhân viên còn cho thuê nhà, thu nhập từ nhiều nơi khác nữa mà cty không biết thì kế toán dám kê khai và đóng dấu cty bạn vào không? Cơ quan thuế sẽ có trách nhiệm kiểm tra xem ai trốn thuế dựa vào mã số thuế và CMND.
Nếu nhân viên đó có nhà cho thuê hoặc nhận lương từ nơi khác mà không/chưa sử dụng mã số thuế cá nhân thì ai bắt mà khai.

Q

queenaint139

Guest
29/12/09
5
0
0
hà nội
Làm ơn cho mình hỏi: với cá nhân có thu nhập tại 2 nơi - Nhân viên A làm lương khoán có ký hợp đồng lao động với cty mình, đã được cấp MST với hình thức cho thuê nhà (2 triệu/tháng) => nhân viên A sẽ phải tự quyết toán với bên thuế. Khi cty mình khấu trừ thuế TNCN cho nv A không được tính GTGC, vấn đề ở chỗ mình không biết khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến hay áp dụng trừ 10% gì gì đó. Bạn nào biết vui lòng trả lời cho mình nhé (xin cho mình biết cái trừ 10% này quy định trong văn bản nào nữa nhé) Xin cám ơn!

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Làm ơn cho mình hỏi: với cá nhân có thu nhập tại 2 nơi - Nhân viên A làm lương khoán có ký hợp đồng lao động với cty mình, đã được cấp MST với hình thức cho thuê nhà (2 triệu/tháng) => nhân viên A sẽ phải tự quyết toán với bên thuế. Khi cty mình khấu trừ thuế TNCN cho nv A không được tính GTGC, vấn đề ở chỗ mình không biết khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến hay áp dụng trừ 10% gì gì đó. Bạn nào biết vui lòng trả lời cho mình nhé (xin cho mình biết cái trừ 10% này quy định trong văn bản nào nữa nhé) Xin cám ơn!

Chào bạn.
CTy bạn khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần.
Bạn tham khảo: Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 và Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009.

S

stepuplegend

Sơ cấp
22/10/10
8
0
0
36
hn
Ðề: Thu nhập 2 nơi quyết toán như thế nào

các bạn cho mình hỏi với, cty này tháng 6/2011 mới thành lập, như vậy công nhân làm ở cty này 6 tháng trc ít nhất làm ở 1 cty khác nữa, cuối năm khi quyêt toán thuế tncn mình vẫn kê khai tất cả cnv vào mẫu 05/kk nhưng mà tất cả các nhân viên đó ( theo mình là ko ủy quyền cho công ty quyết toán thay vì họ có thu nhập 2 nơi) nhưng mà làm như thế thì tất cả cnv bên mình đều pải tự quyết toán sao, dù lg của họ đều dưới 4tr/tháng, ở cả cty họ làm trc đó và cty làm sau, vậy theo các bạn công ty mình có quyết toán hết cho các nhân viên không

T

thuhien87

Sơ cấp
31/8/09
8
0
0
37
TP.Hồ Chí Minh

Theo em thì để nhân viên làm quyết toán vì trong năm ngta có thu nhập tại 2 nơi mà. Theo em biết thì những người có thu nhập dưới 4tr ko cần làm quyết toán nhưng em ko rõ là thu nhập 2 nơi nhưng tổng thu nhập dưới 4tr thì có phải làm quyết toán ko. Em cũng có thắc mắc về vụ việc này. Mọi người giúp đỡ nhé.

N

nguyen thi gaing

Sơ cấp
30/3/12
18
0
1
33
thai binh

e cũng rất âu đầu về thuế thu nhập cá nhân cho người lao động. có vấn đề vướng mắc này mong mọi người tháo gỡ giúp
doanh nghiệp e có rất nhiều nhân viên theo e biết thì hiện đang làm ở nhiều nơi khác nhau nơi, thu nhập bên e cũng là thu nhập thường xuyên của họ ( doanh nghiệp có làm hợp đồng trên 3 tháng, có mã số thuế) vậy hàng tháng e kháu trừ thuế thế nào, làm nhiều nơi như thế thì có giảm trừ bản thân 4.000.000đ bên công ty e ko nhỉ hay là lương làm bên mình bao nhiêu thì cứ lấy phần thu nhập đó x mức thuế suất thui ah. mà e cũng ko rõ lắm về vấn đề khi nào khấu trừ theo biểu thuế suất tưng phần, khi nào khấu trừ 10% đối với những trường hợp làm nhiều nơi như ở chỗ e nữa
mong moi ngươi giup.

T

trangthu2709

Sơ cấp
29/3/12
36
1
0
36
Nơi thời gian ngừng lại

e cũng rất âu đầu về thuế thu nhập cá nhân cho người lao động. có vấn đề vướng mắc này mong mọi người tháo gỡ giúp
doanh nghiệp e có rất nhiều nhân viên theo e biết thì hiện đang làm ở nhiều nơi khác nhau nơi, thu nhập bên e cũng là thu nhập thường xuyên của họ ( doanh nghiệp có làm hợp đồng trên 3 tháng, có mã số thuế) vậy hàng tháng e kháu trừ thuế thế nào, làm nhiều nơi như thế thì có giảm trừ bản thân 4.000.000đ bên công ty e ko nhỉ hay là lương làm bên mình bao nhiêu thì cứ lấy phần thu nhập đó x mức thuế suất thui ah. mà e cũng ko rõ lắm về vấn đề khi nào khấu trừ theo biểu thuế suất tưng phần, khi nào khấu trừ 10% đối với những trường hợp làm nhiều nơi như ở chỗ e nữa
mong moi ngươi giup.
Theo mình thì với những NV đó khi ký hợp đồng lâu dài và có thu nhập thường xuyên với cty nào thì họ sẽ kê khai mức giảm trừ 4tr/ tháng tại cty đó, còn những cty kia khi làm mà nhận tiền công thì họ sẽ giữ lại 10%/doanh thu(nếu có MST), 20%(chưa có MST). và NV đó sẽ được đơn vị trả doanh thu đó đưa cho giấy chứng nhận đã khấu trừ 10%(mình cũng ko rõ tên gọi của cái giấy này là j nữa vì chưa làm trực tiếp) để khi họ tự đi quyết toán thuế thì trình cơ quan thuế để họ còn trừ đi.

N

nguyen thi gaing

Sơ cấp
30/3/12
18
0
1
33
thai binh

cam ơn bạn nhiều.
:cheesebur

T

Thuy Ngo Thanh

Guest
17/4/12
39
0
6
Hanoi

Các bạn ai có kinh nghiệm giúp mình với... Chả là công ty mình có người làm 2 nơi, mình có làm quyết toán hộ thì có thừa 3 triệu tiền thuế. Ko biết thủ tục xin hoàn như thế nào nhỉ??? Mong được mọi người giúp đỡ..

Cảm ơn rất nhiều

T

toilettax

Sơ cấp
19/2/12
16
0
0
Hà Nội

Cá nhân tự quyết toán. Trong phần của Cty bạn thì bạn chỉ khai phần thu nhập bạn trả cho cá nhân đó, số thuế đã khấu trừ, ko tích vào mục CA NHAN UY QUYEN QUYET TOAN. Cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho họ tự đi quyết toán (nếucos0)

Còn bác cá nhân đó thì tự đi quyết toán với cơ quan thuế quản lý cty bạn

D

dương nguyen1603

Trung cấp
17/10/15
152
3
18
31

Cá nhân tự quyết toán. Trong phần của Cty bạn thì bạn chỉ khai phần thu nhập bạn trả cho cá nhân đó, số thuế đã khấu trừ, ko tích vào mục CA NHAN UY QUYEN QUYET TOAN. Cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho họ tự đi quyết toán (nếucos0)

Còn bác cá nhân đó thì tự đi quyết toán với cơ quan thuế quản lý cty bạn
như vậy là mình khấu trừ theo biểu lũy tiến từng phần luôn và khai vào mục 05kk2 ak a, thế mình có phải nộp thuế k ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA